GeForce4 460 Go vs Radeon RX 560 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 560 มือถือ และ GeForce4 460 Go โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 560 มือถือ
2017,$100
4 จีบี GDDR5,65 Watt
10.33
+103200%

560 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า GeForce4 460 Go อย่างมหาศาลถึง 103200% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ4811579
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา5.67ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.24ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Celsius (1999−2005)
ชื่อรหัส GPUBaffinNV17 A5
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)14 ตุลาคม 2002 (เมื่อ 23 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$99.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10242
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1175 MHz250 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1275 MHz250 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million29 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm150 nm
การใช้พลังงาน (TDP)65 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์76.931.000
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.462 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs162
TMUs644
L1 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)AGP 4x

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี64 เอ็มบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz250 MHz
96 จีบี/s8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device DependentNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)8.0
รุ่นเชดเดอร์6.7ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.61.3
OpenCL2.1N/A
Vulkan1.3N/A

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43-0−1
4K36-0−1

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.33ไม่มีข้อมูล
4K2.78ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 55−60 0−1
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Resident Evil 4 Remake 20−22 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 45−50 0−1
Counter-Strike 2 55−60 0−1
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Far Cry 5 35 0−1
Fortnite 87 0−1
Forza Horizon 4 45−50
+2150%
2−3
−2150%
Forza Horizon 5 30−35 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 49
+717%
6−7
−717%
Valorant 95−100
+326%
21−24
−326%

Full HD
High

Battlefield 5 45−50 0−1
Counter-Strike 2 55−60 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+1622%
9−10
−1622%
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Dota 2 70−75
+957%
7−8
−957%
Far Cry 5 30 0−1
Fortnite 63 0−1
Forza Horizon 4 45−50
+2150%
2−3
−2150%
Forza Horizon 5 30−35 0−1
Grand Theft Auto V 35−40 0−1
Metro Exodus 21−24 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
+650%
6−7
−650%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
+775%
4−5
−775%
Valorant 95−100
+326%
21−24
−326%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 45−50 0−1
Cyberpunk 2077 21−24 0−1
Dota 2 70−75
+957%
7−8
−957%
Far Cry 5 27 0−1
Forza Horizon 4 45−50
+2150%
2−3
−2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 13
+117%
6−7
−117%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+400%
4−5
−400%
Valorant 95−100
+326%
21−24
−326%

Full HD
Epic

Fortnite 50 0−1

1440p
High

Counter-Strike 2 20−22
+900%
2−3
−900%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80 0−1
Grand Theft Auto V 14−16 0−1
Metro Exodus 12−14 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 55−60 0−1
Valorant 110−120 0−1

1440p
Ultra

Battlefield 5 27−30 0−1
Cyberpunk 2077 9−10 0−1
Far Cry 5 21−24 0−1
Forza Horizon 4 24−27 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+1400%
1−2
−1400%

1440p
Epic

Fortnite 21−24 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 5−6 0−1
Grand Theft Auto V 21−24
+50%
14−16
−50%
Metro Exodus 6−7 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14 0−1
Valorant 55−60 0−1

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14 0−1
Counter-Strike 2 5−6 0−1
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 35−40 0−1
Far Cry 5 10−12 0−1
Forza Horizon 4 18−20 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
+900%
1−2
−900%

4K
Epic

Fortnite 36
+3500%
1−2
−3500%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Epic Preset อุปกรณ์ RX 560 มือถือ เร็วกว่า 3500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 560 มือถือ เหนือกว่า GeForce4 460 Go ในการทดสอบทั้ง 19 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 10.33 0.01
ความใหม่ล่าสุด 5 มกราคม 2017 14 ตุลาคม 2002
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 64 เอ็มบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 150 nm

RX 560 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 103200% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 14 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 971%

Radeon RX 560 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce4 460 Go ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 56 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 560 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
1 1 โหวต

ให้คะแนน GeForce4 460 Go ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 560 มือถือ หรือ GeForce4 460 Go เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่