Radeon RX 5700M vs RX 5500M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5500M และ Radeon RX 5700M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 5500M
2019
4 จีบี GDDR6,85 Watt
14.31
+275%

5500M มีประสิทธิภาพดีกว่า 5700M อย่างมหาศาลถึง 275% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ402760
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.961.63
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUNavi 14Navi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 ตุลาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)1 มีนาคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA14082304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1375 MHz1465 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1645 MHz1720 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,400 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)85 Watt180 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์144.8247.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.632 TFLOPS7.926 TFLOPS
ROPs3264
TMUs88144
L2 Cache2 เอ็มบี8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1500 MHz
224.0 จีบี/s384.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.56.5
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5500M 14.31
+275%
RX 5700M 3.82

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5500M 6023
+277%
ตัวอย่าง: 446
RX 5700M 1599

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD57
+307%
14−16
−307%
1440p61
+281%
16−18
−281%
4K30
+275%
8−9
−275%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 53
+253%
14−16
−253%
Cyberpunk 2077 55
+588%
8−9
−588%
Resident Evil 4 Remake 68
+1260%
5−6
−1260%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+320%
14−16
−320%
Counter-Strike 2 53
+253%
14−16
−253%
Cyberpunk 2077 43
+438%
8−9
−438%
Far Cry 5 45−50
+336%
10−12
−336%
Fortnite 80−85
+273%
21−24
−273%
Forza Horizon 4 60−65
+221%
18−20
−221%
Forza Horizon 5 45−50
+350%
10−11
−350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+238%
16−18
−238%
Valorant 146
+175%
50−55
−175%

Full HD
High

Battlefield 5 93
+520%
14−16
−520%
Counter-Strike 2 48
+220%
14−16
−220%
Counter-Strike: Global Offensive 191
+177%
65−70
−177%
Cyberpunk 2077 33
+313%
8−9
−313%
Dota 2 106
+203%
35−40
−203%
Far Cry 5 62
+464%
10−12
−464%
Fortnite 80−85
+273%
21−24
−273%
Forza Horizon 4 60−65
+221%
18−20
−221%
Forza Horizon 5 45−50
+350%
10−11
−350%
Grand Theft Auto V 79
+558%
12−14
−558%
Metro Exodus 39
+457%
7−8
−457%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+238%
16−18
−238%
The Witcher 3: Wild Hunt 72
+500%
12−14
−500%
Valorant 144
+172%
50−55
−172%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 75
+400%
14−16
−400%
Cyberpunk 2077 30
+275%
8−9
−275%
Dota 2 103
+194%
35−40
−194%
Far Cry 5 59
+436%
10−12
−436%
Forza Horizon 4 60−65
+221%
18−20
−221%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 59
+269%
16−18
−269%
The Witcher 3: Wild Hunt 45
+275%
12−14
−275%
Valorant 120−130
+128%
50−55
−128%

Full HD
Epic

Fortnite 65
+195%
21−24
−195%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+250%
8−9
−250%
Counter-Strike: Global Offensive 137
+372%
27−30
−372%
Grand Theft Auto V 21−24
+1050%
2−3
−1050%
Metro Exodus 25
+1150%
2−3
−1150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 175
+447%
30−35
−447%
Valorant 136
+240%
40−45
−240%

1440p
Ultra

Battlefield 5 44
+340%
10−11
−340%
Cyberpunk 2077 12−14
+333%
3−4
−333%
Far Cry 5 48
+586%
7−8
−586%
Forza Horizon 4 35−40
+289%
9−10
−289%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+250%
6−7
−250%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+357%
7−8
−357%

4K
High

Counter-Strike 2 10−12
+450%
2−3
−450%
Counter-Strike: Global Offensive 76
+322%
18−20
−322%
Grand Theft Auto V 20
+33.3%
14−16
−33.3%
Metro Exodus 10−12
+450%
2−3
−450%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+300%
5−6
−300%
Valorant 129
+579%
18−20
−579%

4K
Ultra

Battlefield 5 16
+300%
4−5
−300%
Counter-Strike 2 10−12
+450%
2−3
−450%
Cyberpunk 2077 5−6
+400%
1−2
−400%
Dota 2 53
+342%
12−14
−342%
Far Cry 5 16−18
+433%
3−4
−433%
Forza Horizon 4 24−27
+400%
5−6
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+250%
4−5
−250%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+250%
4−5
−250%

นี่คือวิธีที่ RX 5500M และ RX 5700M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5500M เร็วกว่า 307% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5500M เร็วกว่า 281% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5500M เร็วกว่า 275% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 5500M เร็วกว่า 1260%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 5500M เหนือกว่า RX 5700M ในการทดสอบทั้ง 54 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.31 3.82
ความใหม่ล่าสุด 7 ตุลาคม 2019 1 มีนาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 85 วัตต์ 180 วัตต์

RX 5500M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 275% และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 112%

ในทางกลับกัน RX 5700M มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 เดือนและ

Radeon RX 5500M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5700M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 373 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5500M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 46 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5500M หรือ Radeon RX 5700M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่