Radeon R9 M370X vs RX 5500 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5500 XT กับ Radeon R9 M370X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 5500 XT
2019,$169
8 จีบี GDDR6,130 Watt
21.70
+477%

5500 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M370X อย่างมหาศาลถึง 477% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ296765
จัดอันดับตามความนิยม88ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา34.74ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.85ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUNavi 14Cape Verde
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 ธันวาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)19 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$169 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1408640
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1607 MHz800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1845 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์6,400 million1500 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)130 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์162.4ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.196 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs88ไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8ไม่มีข้อมูล
ความยาว180 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ14000 MHz4500 MHz
224.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortไม่มีข้อมูล
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (FL 11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.5ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.131-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5500 XT 21.70
+477%
R9 M370X 3.76

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5500 XT 9067
+476%
ตัวอย่าง: 3834
R9 M370X 1574
ตัวอย่าง: 415

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 5500 XT 19499
+436%
R9 M370X 3638

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 5500 XT 68429
+420%
R9 M370X 13155

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 5500 XT 14305
+491%
R9 M370X 2419

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 5500 XT 86609
+460%
R9 M370X 15455

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 5500 XT 560812
+197%
R9 M370X 188948

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD76
+124%
34
−124%
1440p42
+500%
7−8
−500%
4K24
+500%
4−5
−500%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.22ไม่มีข้อมูล
1440p4.02ไม่มีข้อมูล
4K7.04ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 254
+1593%
14−16
−1593%
Cyberpunk 2077 78
+875%
8−9
−875%
Resident Evil 4 Remake 77
+1440%
5−6
−1440%

Full HD
Medium

Battlefield 5 74
+393%
14−16
−393%
Counter-Strike 2 196
+1207%
14−16
−1207%
Cyberpunk 2077 61
+663%
8−9
−663%
Far Cry 5 105
+855%
10−12
−855%
Fortnite 110−120
+409%
21−24
−409%
Forza Horizon 4 78
+333%
18−20
−333%
Forza Horizon 5 109
+990%
10−11
−990%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+438%
16−18
−438%
Valorant 150−160
+198%
50−55
−198%

Full HD
High

Battlefield 5 71
+373%
14−16
−373%
Counter-Strike 2 98
+553%
14−16
−553%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
+141%
103
−141%
Cyberpunk 2077 45
+463%
8−9
−463%
Dota 2 149
+326%
35−40
−326%
Far Cry 5 96
+773%
10−12
−773%
Fortnite 110−120
+409%
21−24
−409%
Forza Horizon 4 66
+267%
18−20
−267%
Forza Horizon 5 94
+840%
10−11
−840%
Grand Theft Auto V 94
+755%
10−12
−755%
Metro Exodus 52
+643%
7−8
−643%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+438%
16−18
−438%
The Witcher 3: Wild Hunt 95
+533%
15
−533%
Valorant 150−160
+198%
50−55
−198%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 68
+353%
14−16
−353%
Cyberpunk 2077 40
+400%
8−9
−400%
Dota 2 143
+309%
35−40
−309%
Far Cry 5 89
+709%
10−12
−709%
Forza Horizon 4 56
+211%
18−20
−211%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 85−90
+438%
16−18
−438%
The Witcher 3: Wild Hunt 58
+625%
8
−625%
Valorant 114
+115%
50−55
−115%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
+409%
21−24
−409%

1440p
High

Counter-Strike 2 55
+588%
8−9
−588%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+445%
27−30
−445%
Grand Theft Auto V 44
+2100%
2−3
−2100%
Metro Exodus 31
+1450%
2−3
−1450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+461%
30−35
−461%
Valorant 190−200
+400%
35−40
−400%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55
+511%
9−10
−511%
Cyberpunk 2077 20
+900%
2−3
−900%
Far Cry 5 60
+757%
7−8
−757%
Forza Horizon 4 41
+356%
9−10
−356%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+600%
5−6
−600%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
+643%
7−8
−643%

4K
High

Counter-Strike 2 13
+550%
2−3
−550%
Grand Theft Auto V 42
+180%
14−16
−180%
Metro Exodus 19
+533%
3−4
−533%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
+520%
5−6
−520%
Valorant 120−130
+579%
18−20
−579%

4K
Ultra

Battlefield 5 35
+483%
6−7
−483%
Counter-Strike 2 21−24
+600%
3−4
−600%
Cyberpunk 2077 8
+700%
1−2
−700%
Dota 2 78
+550%
12−14
−550%
Far Cry 5 30
+900%
3−4
−900%
Forza Horizon 4 21
+425%
4−5
−425%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
+475%
4−5
−475%

4K
Epic

Fortnite 24−27
+500%
4−5
−500%

นี่คือวิธีที่ RX 5500 XT และ R9 M370X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5500 XT เร็วกว่า 124% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5500 XT เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5500 XT เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 5500 XT เร็วกว่า 2100%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 5500 XT เหนือกว่า R9 M370X ในการทดสอบทั้ง 54 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 21.70 3.76
ความใหม่ล่าสุด 12 ธันวาคม 2019 19 พฤษภาคม 2015
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 28 nm

RX 5500 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 477% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5500 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M370X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 5500 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon R9 M370X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 3498 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5500 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 62 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M370X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5500 XT หรือ Radeon R9 M370X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่