Radeon HD 6850 X2 vs RX 550 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 550 มือถือ กับ Radeon HD 6850 X2 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 550 มือถือ
2017,$80
2 จีบี GDDR5,50 Watt
6.44
+6.3%

550 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6850 X2 เล็กน้อย 6% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ621639
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.47ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.921.84
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPULexaBarts
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย2 กรกฎาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)19 กันยายน 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$79.99 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640960 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1100 MHz800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1287 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2,200 million1,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt254 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์51.4838.40 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.647 TFLOPS1.536 TFLOPS ×2
ROPs1632 ×2
TMUs4048 ×2
L1 Cache160 เคบี192 เคบี
L2 Cache512 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 2.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี2 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1050 MHz
96 จีบี/s134.4 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)11.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.0
OpenGL4.64.4
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.131N/A

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD15
+7.1%
14−16
−7.1%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.33ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−35
+6.7%
30−33
−6.7%
Cyberpunk 2077 10
+11.1%
9−10
−11.1%
Resident Evil 4 Remake 14
+16.7%
12−14
−16.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 27−30
+16.7%
24−27
−16.7%
Counter-Strike 2 38
+8.6%
35−40
−8.6%
Cyberpunk 2077 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%
Far Cry 5 18
+12.5%
16−18
−12.5%
Fortnite 40−45
+14.3%
35−40
−14.3%
Forza Horizon 4 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
Forza Horizon 5 13
+8.3%
12−14
−8.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+14.3%
21−24
−14.3%
Valorant 70−75
+10.8%
65−70
−10.8%

Full HD
High

Battlefield 5 27−30
+16.7%
24−27
−16.7%
Counter-Strike 2 11
+10%
10−11
−10%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+7%
100−105
−7%
Cyberpunk 2077 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%
Dota 2 45
+12.5%
40−45
−12.5%
Far Cry 5 15
+7.1%
14−16
−7.1%
Fortnite 40−45
+14.3%
35−40
−14.3%
Forza Horizon 4 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
Forza Horizon 5 10
+11.1%
9−10
−11.1%
Grand Theft Auto V 18
+12.5%
16−18
−12.5%
Metro Exodus 4
+33.3%
3−4
−33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+14.3%
21−24
−14.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
+21.4%
14−16
−21.4%
Valorant 70−75
+10.8%
65−70
−10.8%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 27−30
+16.7%
24−27
−16.7%
Cyberpunk 2077 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%
Dota 2 43
+7.5%
40−45
−7.5%
Far Cry 5 13
+8.3%
12−14
−8.3%
Forza Horizon 4 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
+14.3%
21−24
−14.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 24
+14.3%
21−24
−14.3%
Valorant 70−75
+10.8%
65−70
−10.8%

Full HD
Epic

Fortnite 40−45
+14.3%
35−40
−14.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
+20%
10−11
−20%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
+11.1%
45−50
−11.1%
Grand Theft Auto V 7−8
+16.7%
6−7
−16.7%
Metro Exodus 6−7
+20%
5−6
−20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
+11.4%
35−40
−11.4%
Valorant 70−75
+12.3%
65−70
−12.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 10−12
+10%
10−11
−10%
Cyberpunk 2077 5−6
+25%
4−5
−25%
Far Cry 5 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%
Forza Horizon 4 14−16
+7.1%
14−16
−7.1%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
+12.5%
8−9
−12.5%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
+8.3%
12−14
−8.3%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
+21.4%
14−16
−21.4%
Metro Exodus 1−2 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
+33.3%
3−4
−33.3%
Valorant 30−35
+10%
30−33
−10%

4K
Ultra

Battlefield 5 5−6
+25%
4−5
−25%
Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
−100%
Dota 2 21−24
+9.5%
21−24
−9.5%
Far Cry 5 6−7
+20%
5−6
−20%
Forza Horizon 4 10−11
+11.1%
9−10
−11.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
+20%
5−6
−20%

4K
Epic

Fortnite 6−7
+20%
5−6
−20%

นี่คือวิธีที่ RX 550 มือถือ และ HD 6850 X2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 550 มือถือ เร็วกว่า 7% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.44 6.06
ความใหม่ล่าสุด 2 กรกฎาคม 2017 19 กันยายน 2011
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 254 วัตต์

RX 550 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 6% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 408%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Radeon RX 550 มือถือ และ Radeon HD 6850 X2 ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า Radeon RX 550 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 6850 X2 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 43 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 550 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 9 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6850 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 550 มือถือ หรือ Radeon HD 6850 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่