ATI Radeon HD 5870 vs RX 540

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 540 กับ Radeon HD 5870 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 540
2017
2 จีบี GDDR5,50 Watt
6.67
+28%

RX 540 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 5870 อย่างมาก 28% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ610671
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.51
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.272.13
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPULexaCypress
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย11 พฤศจิกายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)23 กันยายน 2009 (เมื่อ 16 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5121600
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1124 MHz850 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1219 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2,200 million2,154 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt188 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์39.0168.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.248 TFLOPS2.72 TFLOPS
ROPs1632
TMUs3280
L1 Cache128 เคบี160 เคบี
L2 Cache512 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล280 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1200 MHz
96 จีบี/s153.6 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DVI, 1x HDMI 1.3a, 1x DisplayPort 1.1
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)11.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.0
OpenGL4.64.4
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.131N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 540 6.67
+28%
ATI HD 5870 5.21

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 540 2788
+27.8%
ตัวอย่าง: 68
ATI HD 5870 2182
ตัวอย่าง: 2643

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 540 3686
+45.7%
ATI HD 5870 2530

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
+33.3%
18−20
−33.3%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล22.17

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−35
+37.5%
24−27
−37.5%
Cyberpunk 2077 14−16
+40%
10−11
−40%
Resident Evil 4 Remake 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 31
+29.2%
24−27
−29.2%
Counter-Strike 2 30−35
+37.5%
24−27
−37.5%
Cyberpunk 2077 14−16
+40%
10−11
−40%
Far Cry 5 19
+35.7%
14−16
−35.7%
Fortnite 46
+31.4%
35−40
−31.4%
Forza Horizon 4 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
Forza Horizon 5 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 23
+43.8%
16−18
−43.8%
Valorant 70−75
+34.5%
55−60
−34.5%

Full HD
High

Battlefield 5 29
+38.1%
21−24
−38.1%
Counter-Strike 2 30−35
+37.5%
24−27
−37.5%
Counter-Strike: Global Offensive 110−120
+29.4%
85−90
−29.4%
Cyberpunk 2077 14−16
+40%
10−11
−40%
Dota 2 47
+34.3%
35−40
−34.3%
Far Cry 5 21
+31.3%
16−18
−31.3%
Fortnite 34
+41.7%
24−27
−41.7%
Forza Horizon 4 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
Forza Horizon 5 20−22
+42.9%
14−16
−42.9%
Grand Theft Auto V 11
+37.5%
8−9
−37.5%
Metro Exodus 12−14
+30%
10−11
−30%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20
+42.9%
14−16
−42.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 11
+37.5%
8−9
−37.5%
Valorant 70−75
+34.5%
55−60
−34.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21
+31.3%
16−18
−31.3%
Cyberpunk 2077 14−16
+40%
10−11
−40%
Dota 2 38
+40.7%
27−30
−40.7%
Far Cry 5 17
+41.7%
12−14
−41.7%
Forza Horizon 4 30−33
+42.9%
21−24
−42.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 19
+35.7%
14−16
−35.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
+40%
5−6
−40%
Valorant 70−75
+34.5%
55−60
−34.5%

Full HD
Epic

Fortnite 22
+37.5%
16−18
−37.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
+30%
10−11
−30%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
+30%
40−45
−30%
Grand Theft Auto V 7−8
+40%
5−6
−40%
Metro Exodus 6−7
+50%
4−5
−50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+33.3%
30−33
−33.3%
Valorant 75−80
+38.2%
55−60
−38.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%
Cyberpunk 2077 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
Far Cry 5 14−16
+40%
10−11
−40%
Forza Horizon 4 16−18
+33.3%
12−14
−33.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%

1440p
Epic

Fortnite 14−16
+40%
10−11
−40%

4K
High

Counter-Strike 2 0−1 0−1
Grand Theft Auto V 16−18
+41.7%
12−14
−41.7%
Metro Exodus 2−3
+100%
1−2
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
Valorant 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 6−7
+50%
4−5
−50%
Counter-Strike 2 0−1 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
−100%
Dota 2 24−27
+33.3%
18−20
−33.3%
Far Cry 5 6−7
+50%
4−5
−50%
Forza Horizon 4 10−12
+37.5%
8−9
−37.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
+40%
5−6
−40%

4K
Epic

Fortnite 7−8
+40%
5−6
−40%

นี่คือวิธีที่ RX 540 และ ATI HD 5870 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 540 เร็วกว่า 33% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.67 5.21
ความใหม่ล่าสุด 11 พฤศจิกายน 2017 23 กันยายน 2009
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 188 วัตต์

RX 540 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 28% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 276%

Radeon RX 540 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 5870 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 540 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 5870 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 165 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 540 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 251 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 5870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 540 หรือ Radeon HD 5870 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่