UHD Graphics P750 vs Radeon RX 5300M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5300M กับ UHD Graphics P750 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 5300M
2019
3 จีบี GDDR6,85 Watt
12.39
+195%

5300M มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics P750 อย่างมหาศาลถึง 195% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ439725
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.2221.56
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)Generation 12.1 (2020−2021)
ชื่อรหัส GPUNavi 14Rocket Lake GT1
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 พฤศจิกายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1408256
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz350 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1445 MHz1300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,400 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm14 nm+++
การใช้พลังงาน (TDP)85 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์127.283.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.069 TFLOPS0.6656 TFLOPS
ROPs3232
TMUs8864
L2 Cache1536 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8Ring Bus
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6System Shared
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ96 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHzSystem Shared
168.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsMotherboard Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.56.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5300M 12.39
+195%
UHD Graphics P750 4.20

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5300M 5396
+207%
ตัวอย่าง: 31
UHD Graphics P750 1758

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD62
+195%
21−24
−195%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
+233%
21−24
−233%
Cyberpunk 2077 24−27
+225%
8−9
−225%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+225%
8−9
−225%

Full HD
Medium

Battlefield 5 92
+207%
30−33
−207%
Counter-Strike 2 70−75
+233%
21−24
−233%
Cyberpunk 2077 24−27
+225%
8−9
−225%
Far Cry 5 40−45
+242%
12−14
−242%
Fortnite 114
+226%
35−40
−226%
Forza Horizon 4 50−55
+231%
16−18
−231%
Forza Horizon 5 35−40
+225%
12−14
−225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+229%
14−16
−229%
Valorant 110−120
+214%
35−40
−214%

Full HD
High

Battlefield 5 79
+229%
24−27
−229%
Counter-Strike 2 70−75
+233%
21−24
−233%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+195%
60−65
−195%
Cyberpunk 2077 24−27
+225%
8−9
−225%
Dota 2 98
+227%
30−33
−227%
Far Cry 5 40−45
+242%
12−14
−242%
Fortnite 82
+204%
27−30
−204%
Forza Horizon 4 50−55
+231%
16−18
−231%
Forza Horizon 5 35−40
+225%
12−14
−225%
Grand Theft Auto V 64
+205%
21−24
−205%
Metro Exodus 39
+225%
12−14
−225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+229%
14−16
−229%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
+233%
18−20
−233%
Valorant 110−120
+214%
35−40
−214%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 71
+196%
24−27
−196%
Cyberpunk 2077 24−27
+225%
8−9
−225%
Dota 2 95
+217%
30−33
−217%
Far Cry 5 40−45
+242%
12−14
−242%
Forza Horizon 4 50−55
+231%
16−18
−231%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+229%
14−16
−229%
The Witcher 3: Wild Hunt 38
+217%
12−14
−217%
Valorant 110−120
+214%
35−40
−214%

Full HD
Epic

Fortnite 58
+222%
18−20
−222%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+200%
8−9
−200%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+213%
30−33
−213%
Grand Theft Auto V 18−20
+217%
6−7
−217%
Metro Exodus 14−16
+200%
5−6
−200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
+237%
30−33
−237%
Valorant 130−140
+196%
45−50
−196%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+240%
10−11
−240%
Cyberpunk 2077 10−12
+267%
3−4
−267%
Far Cry 5 27−30
+200%
9−10
−200%
Forza Horizon 4 30−33
+200%
10−11
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+200%
6−7
−200%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+200%
9−10
−200%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Grand Theft Auto V 24−27
+200%
8−9
−200%
Metro Exodus 9−10
+200%
3−4
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+220%
5−6
−220%
Valorant 65−70
+224%
21−24
−224%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+240%
5−6
−240%
Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 45−50
+229%
14−16
−229%
Far Cry 5 12−14
+225%
4−5
−225%
Forza Horizon 4 21−24
+214%
7−8
−214%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+200%
4−5
−200%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+200%
4−5
−200%

นี่คือวิธีที่ RX 5300M และ UHD Graphics P750 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5300M เร็วกว่า 195% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.39 4.20
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 85 วัตต์ 15 วัตต์

RX 5300M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 195% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน UHD Graphics P750 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 467%

Radeon RX 5300M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics P750 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 5300M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ UHD Graphics P750 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 98 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
1.6 64 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics P750 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5300M หรือ UHD Graphics P750 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่