Radeon RX 5500 vs RX 5300M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 5300M กับ Radeon RX 5500 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 5300M
2019
3 จีบี GDDR6,85 Watt
12.39

RX 5500 มีประสิทธิภาพดีกว่า 5300M อย่างน่าประทับใจ 71% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ439300
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน11.2214.82
สถาปัตยกรรมRDNA 1.0 (2019−2020)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUNavi 14Navi 14
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย13 พฤศจิกายน 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)7 ตุลาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA14081408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1445 MHz1845 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์6,400 million6,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)85 Watt110 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์127.2162.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.069 TFLOPS5.196 TFLOPS
ROPs3232
TMUs8888
L2 Cache1536 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล180 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ96 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz14000 MHz
168.0 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12.0 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.5ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.64.6
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.131-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 5300M 12.39
RX 5500 21.17
+70.9%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 5300M 5396
ตัวอย่าง: 31
RX 5500 8864
+64.3%
ตัวอย่าง: 394

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

RX 5300M 36635
RX 5500 43773
+19.5%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

RX 5300M 23885
RX 5500 41320
+73%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD62
−61.3%
100−110
+61.3%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 70−75
−57.1%
110−120
+57.1%
Cyberpunk 2077 24−27
−53.8%
40−45
+53.8%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−53.8%
40−45
+53.8%

Full HD
Medium

Battlefield 5 92
−63%
150−160
+63%
Counter-Strike 2 70−75
−57.1%
110−120
+57.1%
Cyberpunk 2077 24−27
−53.8%
40−45
+53.8%
Far Cry 5 40−45
−70.7%
70−75
+70.7%
Fortnite 114
−66.7%
190−200
+66.7%
Forza Horizon 4 50−55
−69.8%
90−95
+69.8%
Forza Horizon 5 35−40
−66.7%
65−70
+66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−63%
75−80
+63%
Valorant 110−120
−63.6%
180−190
+63.6%

Full HD
High

Battlefield 5 79
−64.6%
130−140
+64.6%
Counter-Strike 2 70−75
−57.1%
110−120
+57.1%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
−69.5%
300−310
+69.5%
Cyberpunk 2077 24−27
−53.8%
40−45
+53.8%
Dota 2 98
−63.3%
160−170
+63.3%
Far Cry 5 40−45
−70.7%
70−75
+70.7%
Fortnite 82
−70.7%
140−150
+70.7%
Forza Horizon 4 50−55
−69.8%
90−95
+69.8%
Forza Horizon 5 35−40
−66.7%
65−70
+66.7%
Grand Theft Auto V 64
−56.3%
100−105
+56.3%
Metro Exodus 39
−66.7%
65−70
+66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−63%
75−80
+63%
The Witcher 3: Wild Hunt 60
−66.7%
100−105
+66.7%
Valorant 110−120
−63.6%
180−190
+63.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 71
−69%
120−130
+69%
Cyberpunk 2077 24−27
−53.8%
40−45
+53.8%
Dota 2 95
−68.4%
160−170
+68.4%
Far Cry 5 40−45
−70.7%
70−75
+70.7%
Forza Horizon 4 50−55
−69.8%
90−95
+69.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−63%
75−80
+63%
The Witcher 3: Wild Hunt 38
−57.9%
60−65
+57.9%
Valorant 110−120
−63.6%
180−190
+63.6%

Full HD
Epic

Fortnite 58
−63.8%
95−100
+63.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
−70.2%
160−170
+70.2%
Grand Theft Auto V 18−20
−57.9%
30−33
+57.9%
Metro Exodus 14−16
−60%
24−27
+60%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−110
−68.3%
170−180
+68.3%
Valorant 130−140
−65.4%
220−230
+65.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−61.8%
55−60
+61.8%
Cyberpunk 2077 10−12
−63.6%
18−20
+63.6%
Far Cry 5 27−30
−66.7%
45−50
+66.7%
Forza Horizon 4 30−33
−66.7%
50−55
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
−66.7%
45−50
+66.7%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
−50%
12−14
+50%
Grand Theft Auto V 24−27
−66.7%
40−45
+66.7%
Metro Exodus 9−10
−55.6%
14−16
+55.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−68.8%
27−30
+68.8%
Valorant 65−70
−61.8%
110−120
+61.8%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−58.8%
27−30
+58.8%
Counter-Strike 2 8−9
−50%
12−14
+50%
Cyberpunk 2077 4−5
−50%
6−7
+50%
Dota 2 45−50
−63%
75−80
+63%
Far Cry 5 12−14
−61.5%
21−24
+61.5%
Forza Horizon 4 21−24
−59.1%
35−40
+59.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−50%
18−20
+50%

4K
Epic

Fortnite 12−14
−50%
18−20
+50%

นี่คือวิธีที่ RX 5300M และ RX 5500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5500 เร็วกว่า 61% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.39 21.17
ความใหม่ล่าสุด 13 พฤศจิกายน 2019 7 ตุลาคม 2019
จำนวน RAM สูงสุด 3 จีบี 4 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 85 วัตต์ 110 วัตต์

RX 5300M มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 เดือนและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 29%

ในทางกลับกัน RX 5500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 71% และ

Radeon RX 5500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5300M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 5300M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5500 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 98 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5300M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 277 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 5300M หรือ Radeon RX 5500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่