Iris Plus Graphics 640 vs Radeon RX 480

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 480 กับ Iris Plus Graphics 640 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 480
2016,$229
8 จีบี GDDR5,150 Watt
20.42
+474%

RX 480 มีประสิทธิภาพดีกว่า Plus Graphics 640 อย่างมหาศาลถึง 474% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ306775
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.65ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.4818.28
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Generation 9.5 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUEllesmereKaby Lake GT3e
รุ่น GCN4th Genไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย29 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)3 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$229 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2304384
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์36ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1120 MHz300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1266 MHz1100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 million189 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm14 nm++
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์182.352.80
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.834 TFLOPS0.8448 TFLOPS
ROPs326
TMUs14448
L1 Cache576 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสn/aไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16Ring Bus
ความยาว240 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinไม่มีข้อมูล
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3L/LPDDR3/DDR4
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHzSystem Shared
224 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4aPortable Device Dependent
Eyefinity+-
HDMI2.0-
รองรับ DisplayPort1.4HDR-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAccelerationn/a-
CrossFire+-
Enduron/a-
FRTC+-
FreeSync+-
HD3Dn/a-
LiquidVR+-
PowerTune+-
TressFX+-
TrueAudion/a-
ZeroCore+-
UVD+-
VCE+-
Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.76.4
OpenGL4.54.6
OpenCL2.03.0
Vulkan+1.3
Mantlen/a-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 480 20.42
+474%
Iris Plus Graphics 640 3.56

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 480 8529
+473%
ตัวอย่าง: 12523
Iris Plus Graphics 640 1489
ตัวอย่าง: 942

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 480 17919
+653%
Iris Plus Graphics 640 2379

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 480 12186
+774%
Iris Plus Graphics 640 1394

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 480 72213
+542%
Iris Plus Graphics 640 11248

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 480 383333
+163%
Iris Plus Graphics 640 145481

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD77
+267%
21
−267%
1440p51
+538%
8−9
−538%
4K36
+500%
6−7
−500%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.97ไม่มีข้อมูล
1440p4.49ไม่มีข้อมูล
4K6.36ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120
+808%
12−14
−808%
Cyberpunk 2077 45−50
+543%
7−8
−543%
Resident Evil 4 Remake 45−50
+840%
5−6
−840%

Full HD
Medium

Battlefield 5 85−90
+507%
14−16
−507%
Counter-Strike 2 110−120
+808%
12−14
−808%
Cyberpunk 2077 45−50
+543%
7−8
−543%
Far Cry 5 65−70
+580%
10−11
−580%
Fortnite 207
+935%
20−22
−935%
Forza Horizon 4 100
+488%
16−18
−488%
Forza Horizon 5 65−70
+633%
9−10
−633%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+433%
14−16
−433%
Valorant 150−160
+198%
50−55
−198%

Full HD
High

Battlefield 5 85−90
+507%
14−16
−507%
Counter-Strike 2 110−120
+808%
12−14
−808%
Counter-Strike: Global Offensive 285
+338%
65−70
−338%
Cyberpunk 2077 45−50
+543%
7−8
−543%
Dota 2 110−120
+293%
29
−293%
Far Cry 5 65−70
+580%
10−11
−580%
Fortnite 79
+295%
20−22
−295%
Forza Horizon 4 93
+447%
16−18
−447%
Forza Horizon 5 65−70
+633%
9−10
−633%
Grand Theft Auto V 78
+1200%
6
−1200%
Metro Exodus 41
+583%
6−7
−583%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+433%
14−16
−433%
The Witcher 3: Wild Hunt 78
+609%
10−12
−609%
Valorant 150−160
+198%
50−55
−198%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 85−90
+507%
14−16
−507%
Cyberpunk 2077 45−50
+543%
7−8
−543%
Dota 2 110−120
+443%
21
−443%
Far Cry 5 65−70
+580%
10−11
−580%
Forza Horizon 4 77
+353%
16−18
−353%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
+200%
14−16
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 44
+1000%
4
−1000%
Valorant 150−160
+198%
50−55
−198%

Full HD
Epic

Fortnite 65
+225%
20−22
−225%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
+438%
8−9
−438%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+456%
27−30
−456%
Grand Theft Auto V 37
+3600%
1−2
−3600%
Metro Exodus 27−30
+1250%
2−3
−1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+477%
30−33
−477%
Valorant 241
+569%
35−40
−569%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+490%
10−11
−490%
Cyberpunk 2077 20−22
+900%
2−3
−900%
Far Cry 5 45−50
+683%
6−7
−683%
Forza Horizon 4 50−55
+478%
9−10
−478%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+540%
5−6
−540%

1440p
Epic

Fortnite 39
+457%
7−8
−457%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20
+533%
3−4
−533%
Grand Theft Auto V 36
+140%
14−16
−140%
Metro Exodus 15
+650%
2−3
−650%
The Witcher 3: Wild Hunt 27
+575%
4−5
−575%
Valorant 120
+567%
18−20
−567%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−35
+540%
5−6
−540%
Counter-Strike 2 18−20
+533%
3−4
−533%
Cyberpunk 2077 8−9
+700%
1−2
−700%
Dota 2 88
+700%
10−12
−700%
Far Cry 5 24−27
+1100%
2−3
−1100%
Forza Horizon 4 35−40
+800%
4−5
−800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16
+300%
4−5
−300%

4K
Epic

Fortnite 18
+350%
4−5
−350%

นี่คือวิธีที่ RX 480 และ Iris Plus Graphics 640 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 480 เร็วกว่า 267% ในความละเอียด 1080p
  • RX 480 เร็วกว่า 538% ในความละเอียด 1440p
  • RX 480 เร็วกว่า 500% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 480 เร็วกว่า 3600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 480 เหนือกว่า Iris Plus Graphics 640 ในการทดสอบทั้ง 54 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 20.42 3.56
ความใหม่ล่าสุด 29 มิถุนายน 2016 3 มกราคม 2017
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 32 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 15 วัตต์

RX 480 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 474%

ในทางกลับกัน Iris Plus Graphics 640 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 เดือนและและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

Radeon RX 480 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Plus Graphics 640 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 480 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Iris Plus Graphics 640 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 2285 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 480 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 322 โหวต

ให้คะแนน Iris Plus Graphics 640 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 480 หรือ Iris Plus Graphics 640 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่