Radeon RX Vega 5 vs RX 470

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 470 กับ Radeon RX Vega 5 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 470
2016,$179
4 จีบี GDDR5,120 Watt
19.36
+354%

RX 470 มีประสิทธิภาพดีกว่า RX Vega 5 อย่างมหาศาลถึง 354% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ317722
จัดอันดับตามความนิยม68ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา15.70ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.4221.87
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Vega (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUEllesmereVega
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)7 มกราคม 2020 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$179 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048320
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก926 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1206 MHz1400 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์154.4ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.94 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs128ไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1650 MHzไม่มีข้อมูล
211.2 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI, 3x DisplayPortไม่มีข้อมูล
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12_1
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.131-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 470 19.36
+354%
RX Vega 5 4.26

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 470 17625
+399%
RX Vega 5 3535

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 470 11885
+387%
RX Vega 5 2438

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 470 68475
+275%
RX Vega 5 18282

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 470 380689
+196%
RX Vega 5 128628

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD69
+263%
19
−263%
1440p38
+375%
8−9
−375%
4K37
+363%
8−9
−363%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.59ไม่มีข้อมูล
1440p4.71ไม่มีข้อมูล
4K4.84ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120
+160%
43
−160%
Cyberpunk 2077 40−45
+367%
9
−367%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+300%
11
−300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
+273%
22
−273%
Counter-Strike 2 110−120
+286%
29
−286%
Cyberpunk 2077 40−45
+367%
9−10
−367%
Far Cry 5 60−65
+327%
15
−327%
Fortnite 100−110
+98.1%
52
−98.1%
Forza Horizon 4 80−85
+300%
20−22
−300%
Forza Horizon 5 60−65
+265%
17
−265%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 71
+318%
16−18
−318%
Valorant 140−150
+158%
55−60
−158%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
+356%
18
−356%
Counter-Strike 2 110−120
+1500%
7
−1500%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+370%
50
−370%
Cyberpunk 2077 40−45
+367%
9−10
−367%
Dota 2 110−120
+185%
39
−185%
Far Cry 5 60−65
+433%
12
−433%
Fortnite 88
+319%
21
−319%
Forza Horizon 4 80−85
+300%
20−22
−300%
Forza Horizon 5 60−65
+313%
15
−313%
Grand Theft Auto V 73
+462%
13
−462%
Metro Exodus 40−45
+975%
4
−975%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50
+194%
16−18
−194%
The Witcher 3: Wild Hunt 70
+400%
14
−400%
Valorant 140−150
+158%
55−60
−158%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
+413%
16
−413%
Cyberpunk 2077 40−45
+367%
9−10
−367%
Dota 2 110−120
+200%
37
−200%
Far Cry 5 61
+369%
12−14
−369%
Forza Horizon 4 80−85
+300%
20−22
−300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40
+135%
16−18
−135%
The Witcher 3: Wild Hunt 40
+344%
9
−344%
Valorant 140−150
+158%
55−60
−158%

Full HD
Epic

Fortnite 59
+392%
12
−392%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
+344%
9−10
−344%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+333%
30−35
−333%
Grand Theft Auto V 33
+1550%
2−3
−1550%
Metro Exodus 24−27
+767%
3−4
−767%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+421%
30−35
−421%
Valorant 180−190
+296%
45−50
−296%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+2700%
2−3
−2700%
Cyberpunk 2077 18−20
+533%
3−4
−533%
Far Cry 5 43
+438%
8−9
−438%
Forza Horizon 4 45−50
+390%
10−11
−390%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−33
+400%
6−7
−400%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+475%
8−9
−475%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20
+500%
3−4
−500%
Grand Theft Auto V 33
+106%
16−18
−106%
Metro Exodus 16−18
+433%
3−4
−433%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+383%
6−7
−383%
Valorant 110−120
+438%
21−24
−438%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−33
+2900%
1−2
−2900%
Counter-Strike 2 18−20
+500%
3−4
−500%
Cyberpunk 2077 8−9
+700%
1−2
−700%
Dota 2 86
+514%
14−16
−514%
Far Cry 5 21−24
+633%
3−4
−633%
Forza Horizon 4 30−35
+467%
6−7
−467%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
+300%
5−6
−300%

4K
Epic

Fortnite 17
+240%
5−6
−240%

นี่คือวิธีที่ RX 470 และ RX Vega 5 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 470 เร็วกว่า 263% ในความละเอียด 1080p
  • RX 470 เร็วกว่า 375% ในความละเอียด 1440p
  • RX 470 เร็วกว่า 363% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 470 เร็วกว่า 2900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 470 เหนือกว่า RX Vega 5 ในการทดสอบทั้ง 56 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 19.36 4.26
ความใหม่ล่าสุด 4 สิงหาคม 2016 7 มกราคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 15 วัตต์

RX 470 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 354%

ในทางกลับกัน RX Vega 5 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 700%

Radeon RX 470 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX Vega 5 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 470 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX Vega 5 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 5308 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 470 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 242 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX Vega 5 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 470 หรือ Radeon RX Vega 5 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่