Radeon 550 vs RX 460

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 460 และ Radeon 550 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

RX 460
2016,$86
2 จีบี GDDR5,75 Watt
9.81
+92.7%

RX 460 มีประสิทธิภาพดีกว่า 550 อย่างน่าประทับใจ 93% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ491677
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.124.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.077.84
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUBaffinLexa
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$86 $79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

Radeon 550 มีความคุ้มค่ามากกว่า RX 460 อยู่ 290%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA896512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1090 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1200 MHz1183 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์67.2037.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.15 TFLOPS1.211 TFLOPS
ROPs1616
TMUs5632
L1 Cache224 เคบี128 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x8
ความยาว170 mm145 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz1750 MHz
112.0 จีบี/s56 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort1x DVI, 1x HDMI 2.0b, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI++

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 460 9.81
+92.7%
Radeon 550 5.09

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 460 4098
+93.4%
ตัวอย่าง: 3939
Radeon 550 2119
ตัวอย่าง: 40

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD41
+95.2%
21−24
−95.2%
1440p50
+108%
24−27
−108%
4K20
+100%
10−12
−100%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.10
+79.3%
3.76
−79.3%
1440p1.72
+91.4%
3.29
−91.4%
4K4.30
+83.7%
7.90
−83.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+96.3%
27−30
−96.3%
Cyberpunk 2077 20−22
+100%
10−11
−100%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+111%
9−10
−111%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+110%
21−24
−110%
Counter-Strike 2 50−55
+96.3%
27−30
−96.3%
Cyberpunk 2077 20−22
+100%
10−11
−100%
Far Cry 5 40
+122%
18−20
−122%
Fortnite 116
+93.3%
60−65
−93.3%
Forza Horizon 4 57
+111%
27−30
−111%
Forza Horizon 5 30−33
+114%
14−16
−114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 36
+100%
18−20
−100%
Valorant 95−100
+111%
45−50
−111%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+110%
21−24
−110%
Counter-Strike 2 50−55
+96.3%
27−30
−96.3%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+98.7%
75−80
−98.7%
Cyberpunk 2077 20−22
+100%
10−11
−100%
Dota 2 70−75
+103%
35−40
−103%
Far Cry 5 37
+106%
18−20
−106%
Fortnite 39
+117%
18−20
−117%
Forza Horizon 4 54
+100%
27−30
−100%
Forza Horizon 5 30−33
+114%
14−16
−114%
Grand Theft Auto V 35
+94.4%
18−20
−94.4%
Metro Exodus 21
+110%
10−11
−110%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 28
+100%
14−16
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
+106%
18−20
−106%
Valorant 95−100
+111%
45−50
−111%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+110%
21−24
−110%
Cyberpunk 2077 20−22
+100%
10−11
−100%
Dota 2 70−75
+103%
35−40
−103%
Far Cry 5 34
+113%
16−18
−113%
Forza Horizon 4 41
+95.2%
21−24
−95.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20
+100%
10−11
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 23
+130%
10−11
−130%
Valorant 95−100
+111%
45−50
−111%

Full HD
Epic

Fortnite 31
+93.8%
16−18
−93.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+111%
9−10
−111%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
+114%
35−40
−114%
Grand Theft Auto V 14−16
+100%
7−8
−100%
Metro Exodus 10−12
+120%
5−6
−120%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+113%
24−27
−113%
Valorant 100−110
+98.2%
55−60
−98.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+108%
12−14
−108%
Cyberpunk 2077 8−9
+100%
4−5
−100%
Far Cry 5 21−24
+110%
10−11
−110%
Forza Horizon 4 24−27
+100%
12−14
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+100%
7−8
−100%

1440p
Epic

Fortnite 21−24
+110%
10−11
−110%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+150%
2−3
−150%
Grand Theft Auto V 21−24
+110%
10−11
−110%
Metro Exodus 6−7
+100%
3−4
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
+100%
6−7
−100%
Valorant 50−55
+117%
24−27
−117%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+100%
6−7
−100%
Counter-Strike 2 5−6
+150%
2−3
−150%
Cyberpunk 2077 3−4
+200%
1−2
−200%
Dota 2 35−40
+106%
18−20
−106%
Far Cry 5 11
+120%
5−6
−120%
Forza Horizon 4 16−18
+113%
8−9
−113%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+125%
4−5
−125%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+125%
4−5
−125%

นี่คือวิธีที่ RX 460 และ Radeon 550 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 460 เร็วกว่า 95% ในความละเอียด 1080p
  • RX 460 เร็วกว่า 108% ในความละเอียด 1440p
  • RX 460 เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.81 5.09
ความใหม่ล่าสุด 8 สิงหาคม 2016 20 เมษายน 2017
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 50 วัตต์

RX 460 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 93%

ในทางกลับกัน Radeon 550 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 เดือนและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 50%

Radeon RX 460 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 550 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 1167 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 460 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 37 โหวต

ให้คะแนน Radeon 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 460 หรือ Radeon 550 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่