Radeon RX 6750 GRE 12 GB vs R9 M485X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M485X กับ Radeon RX 6750 GRE 12 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M485X
2016
8 จีบี GDDR5,250 Watt
9.09

6750 GRE 12 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M485X อย่างมหาศาลถึง 431% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ52476
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล86.45
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.8014.86
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUAmethystNavi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$334

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20482560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz2321 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2581 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.54413.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS13.21 TFLOPS
ROPs3264
TMUs128160
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L0 Cacheไม่มีข้อมูล640 เคบี
L1 Cache512 เคบี512 เคบี
L2 Cache512 เคบี3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz2250 MHz
160.0 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M485X 9.09
RX 6750 GRE 12 GB 48.25
+431%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M485X 3800
ตัวอย่าง: 4
RX 6750 GRE 12 GB 20155
+430%
ตัวอย่าง: 26

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−431%
260−270
+431%
Cyberpunk 2077 18−20
−426%
100−105
+426%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−429%
90−95
+429%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−412%
210−220
+412%
Counter-Strike 2 45−50
−431%
260−270
+431%
Cyberpunk 2077 18−20
−426%
100−105
+426%
Far Cry 5 30−33
−400%
150−160
+400%
Fortnite 55−60
−418%
290−300
+418%
Forza Horizon 4 40−45
−425%
210−220
+425%
Forza Horizon 5 27−30
−400%
140−150
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
Valorant 90−95
−400%
450−500
+400%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−412%
210−220
+412%
Counter-Strike 2 45−50
−431%
260−270
+431%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−396%
700−750
+396%
Cyberpunk 2077 18−20
−426%
100−105
+426%
Dota 2 65−70
−422%
350−400
+422%
Far Cry 5 30−33
−400%
150−160
+400%
Fortnite 55−60
−418%
290−300
+418%
Forza Horizon 4 40−45
−425%
210−220
+425%
Forza Horizon 5 27−30
−400%
140−150
+400%
Grand Theft Auto V 30−35
−429%
180−190
+429%
Metro Exodus 18−20
−428%
95−100
+428%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−400%
120−130
+400%
Valorant 90−95
−400%
450−500
+400%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−412%
210−220
+412%
Cyberpunk 2077 18−20
−426%
100−105
+426%
Dota 2 65−70
−422%
350−400
+422%
Far Cry 5 30−33
−400%
150−160
+400%
Forza Horizon 4 40−45
−425%
210−220
+425%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−415%
170−180
+415%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−400%
120−130
+400%
Valorant 90−95
−400%
450−500
+400%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−418%
290−300
+418%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−429%
90−95
+429%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−400%
350−400
+400%
Grand Theft Auto V 12−14
−400%
60−65
+400%
Metro Exodus 10−11
−400%
50−55
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−421%
250−260
+421%
Valorant 100−110
−390%
500−550
+390%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−400%
110−120
+400%
Cyberpunk 2077 7−8
−400%
35−40
+400%
Far Cry 5 18−20
−426%
100−105
+426%
Forza Horizon 4 21−24
−400%
110−120
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−400%
65−70
+400%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−426%
100−105
+426%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
−425%
21−24
+425%
Grand Theft Auto V 20−22
−400%
100−105
+400%
Metro Exodus 5−6
−380%
24−27
+380%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−400%
50−55
+400%
Valorant 45−50
−421%
250−260
+421%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−400%
55−60
+400%
Counter-Strike 2 4−5
−425%
21−24
+425%
Cyberpunk 2077 3−4
−367%
14−16
+367%
Dota 2 30−35
−429%
180−190
+429%
Far Cry 5 9−10
−400%
45−50
+400%
Forza Horizon 4 14−16
−400%
75−80
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−400%
45−50
+400%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−400%
45−50
+400%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.09 48.25
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 17 ตุลาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

RX 6750 GRE 12 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 431% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 6750 GRE 12 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M485X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M485X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE 12 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M485X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 240 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 GRE 12 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M485X หรือ Radeon RX 6750 GRE 12 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่