Radeon 660M vs R9 M485X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M485X และ Radeon 660M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M485X
2016
8 จีบี GDDR5,250 Watt
9.09
+18.1%

R9 M485X มีประสิทธิภาพดีกว่า 660M อย่างปานกลาง 18% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ524572
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.8014.82
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUAmethystRembrandt+
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)3 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz1500 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million13,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt40 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.5445.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS1.459 TFLOPS
ROPs3216
TMUs12824
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล6
L0 Cacheไม่มีข้อมูล96 เคบี
L1 Cache512 เคบี128 เคบี
L2 Cache512 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล8 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHzSystem Shared
160.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.7
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.0
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M485X 9.09
+18.1%
Radeon 660M 7.70

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M485X 3800
+20.9%
ตัวอย่าง: 4
Radeon 660M 3142
ตัวอย่าง: 11

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD27−30
+17.4%
23
−17.4%
4K14−16
+7.7%
13
−7.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−59.2%
78
+59.2%
Cyberpunk 2077 18−20
−26.3%
24
+26.3%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−17.6%
20
+17.6%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+20.6%
30−35
−20.6%
Counter-Strike 2 45−50
−16.3%
57
+16.3%
Cyberpunk 2077 18−20
−5.3%
20
+5.3%
Far Cry 5 30−33
+0%
30
+0%
Fortnite 55−60
+19.1%
45−50
−19.1%
Forza Horizon 4 40−45
+14.3%
35−40
−14.3%
Forza Horizon 5 27−30
−39.3%
39
+39.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+17.9%
27−30
−17.9%
Valorant 90−95
+11.1%
80−85
−11.1%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+20.6%
30−35
−20.6%
Counter-Strike 2 45−50
+113%
23
−113%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+14.6%
120−130
−14.6%
Cyberpunk 2077 18−20
+35.7%
14
−35.7%
Dota 2 65−70
+19.6%
56
−19.6%
Far Cry 5 30−33
+15.4%
26
−15.4%
Fortnite 55−60
+19.1%
45−50
−19.1%
Forza Horizon 4 40−45
+14.3%
35−40
−14.3%
Forza Horizon 5 27−30
−14.3%
32
+14.3%
Grand Theft Auto V 30−35
+36%
25
−36%
Metro Exodus 18−20
+20%
15
−20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+17.9%
27−30
−17.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−8.3%
26
+8.3%
Valorant 90−95
+11.1%
80−85
−11.1%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+20.6%
30−35
−20.6%
Cyberpunk 2077 18−20
+18.8%
16−18
−18.8%
Dota 2 65−70
+39.6%
48
−39.6%
Far Cry 5 30−33
+20%
25
−20%
Forza Horizon 4 40−45
+14.3%
35−40
−14.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+17.9%
27−30
−17.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+60%
15
−60%
Valorant 90−95
+11.1%
80−85
−11.1%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+19.1%
45−50
−19.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
+13.3%
14−16
−13.3%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
+16.7%
60−65
−16.7%
Grand Theft Auto V 12−14
+33.3%
9−10
−33.3%
Metro Exodus 10−11
+25%
8−9
−25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+14.3%
40−45
−14.3%
Valorant 100−110
+17.2%
85−90
−17.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+29.4%
16−18
−29.4%
Cyberpunk 2077 7−8
+16.7%
6−7
−16.7%
Far Cry 5 18−20
+18.8%
16−18
−18.8%
Forza Horizon 4 21−24
+22.2%
18−20
−22.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+18.2%
10−12
−18.2%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
+18.8%
16−18
−18.8%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
+100%
2−3
−100%
Grand Theft Auto V 20−22
+11.1%
18−20
−11.1%
Metro Exodus 5−6
+66.7%
3−4
−66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+42.9%
7−8
−42.9%
Valorant 45−50
+20%
40−45
−20%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
+37.5%
8−9
−37.5%
Counter-Strike 2 4−5
+100%
2−3
−100%
Cyberpunk 2077 3−4
+50%
2−3
−50%
Dota 2 30−35
+21.4%
27−30
−21.4%
Far Cry 5 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%
Forza Horizon 4 14−16
+15.4%
12−14
−15.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+28.6%
7−8
−28.6%

นี่คือวิธีที่ R9 M485X และ Radeon 660M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M485X เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 1080p
  • R9 M485X เร็วกว่า 8% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M485X เร็วกว่า 113%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ Radeon 660M เร็วกว่า 59%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • R9 M485X เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (85%)
  • Radeon 660M เหนือกว่าใน 8การทดสอบ (13%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.09 7.70
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 3 มกราคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 40 วัตต์

R9 M485X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 18%

ในทางกลับกัน Radeon 660M มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 525%

Radeon R9 M485X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 660M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 3 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M485X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 494 โหวต

ให้คะแนน Radeon 660M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M485X หรือ Radeon 660M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่