Radeon HD 8210 vs R9 M395X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M395X และ Radeon HD 8210 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M395X
2015
4 จีบี GDDR5,250 Watt
12.22
+2557%

R9 M395X มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8210 อย่างมหาศาลถึง 2557% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ4461311
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.554.43
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUAmethystKalindi
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)31 มกราคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048128
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz300 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million1,178 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt8 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.542.400
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS0.0768 TFLOPS
ROPs324
TMUs1288
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16IGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHzSystem Shared
160.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.36.3
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan-1.2.131
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M395X 12.22
+2557%
HD 8210 0.46

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M395X 5109
+2493%
ตัวอย่าง: 62
HD 8210 197
ตัวอย่าง: 614

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 M395X 7921
+3389%
HD 8210 227

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD130−140
+2500%
5
−2500%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+3300%
2−3
−3300%
Cyberpunk 2077 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Resident Evil 4 Remake 24−27 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
+2600%
2−3
−2600%
Counter-Strike 2 65−70
+3300%
2−3
−3300%
Cyberpunk 2077 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Far Cry 5 40−45
+3900%
1−2
−3900%
Fortnite 70−75
+3500%
2−3
−3500%
Forza Horizon 4 50−55
+1225%
4−5
−1225%
Forza Horizon 5 35−40
+3700%
1−2
−3700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+543%
7−8
−543%
Valorant 100−110
+304%
27−30
−304%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
+2600%
2−3
−2600%
Counter-Strike 2 65−70
+3300%
2−3
−3300%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+994%
16−18
−994%
Cyberpunk 2077 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Dota 2 80−85
+1560%
5
−1560%
Far Cry 5 40−45
+3900%
1−2
−3900%
Fortnite 70−75
+3500%
2−3
−3500%
Forza Horizon 4 50−55
+1225%
4−5
−1225%
Forza Horizon 5 35−40
+3700%
1−2
−3700%
Grand Theft Auto V 45−50
+4600%
1−2
−4600%
Metro Exodus 24−27 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+543%
7−8
−543%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+540%
5−6
−540%
Valorant 100−110
+304%
27−30
−304%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
+2600%
2−3
−2600%
Cyberpunk 2077 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Dota 2 80−85
+1560%
5
−1560%
Far Cry 5 40−45
+3900%
1−2
−3900%
Forza Horizon 4 50−55
+1225%
4−5
−1225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+543%
7−8
−543%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+540%
5−6
−540%
Valorant 100−110
+304%
27−30
−304%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
+3500%
2−3
−3500%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+700%
3−4
−700%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+4550%
2−3
−4550%
Grand Theft Auto V 18−20 0−1
Metro Exodus 14−16 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100
+1860%
5−6
−1860%
Valorant 130−140
+3200%
4−5
−3200%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+3300%
1−2
−3300%
Cyberpunk 2077 10−12 0−1
Far Cry 5 27−30
+2600%
1−2
−2600%
Forza Horizon 4 30−33
+1400%
2−3
−1400%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+1700%
1−2
−1700%

1440p
Epic

Fortnite 27−30 0−1

4K
High

Counter-Strike 2 8−9 0−1
Grand Theft Auto V 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Metro Exodus 8−9 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18 0−1
Valorant 65−70
+3250%
2−3
−3250%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18 0−1
Counter-Strike 2 8−9 0−1
Cyberpunk 2077 4−5 0−1
Dota 2 45−50
+4400%
1−2
−4400%
Far Cry 5 12−14 0−1
Forza Horizon 4 21−24 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+500%
2−3
−500%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+500%
2−3
−500%

นี่คือวิธีที่ R9 M395X และ HD 8210 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M395X เร็วกว่า 2500% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike: Global Offensive ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M395X เร็วกว่า 4550%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 M395X เหนือกว่า HD 8210 ในการทดสอบทั้ง 27 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.22 0.46
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 31 มกราคม 2014
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 8 วัตต์

R9 M395X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2557% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

ในทางกลับกัน HD 8210 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 3025%

Radeon R9 M395X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8210 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 20 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M395X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.7 130 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8210 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M395X หรือ Radeon HD 8210 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่