Radeon RX 6450M vs R9 M395

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M395 และ Radeon RX 6450M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M395
2015
4 จีบี GDDR5
11.64

6450M มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M395 อย่างมหาศาล 36% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ453373
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล24.30
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 24
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1792768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก834 MHz2000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2460 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million5,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล118.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล3.779 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล48
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล16 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x4
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz2000 MHz
ไม่มีข้อมูล128.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.2
Vulkan+1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M395 11.64
RX 6450M 15.78
+35.6%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M395 4896
ตัวอย่าง: 54
RX 6450M 6601
+34.8%
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
−38.5%
90−95
+38.5%
Cyberpunk 2077 24−27
−41.7%
30−35
+41.7%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−41.7%
30−35
+41.7%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
−32.7%
65−70
+32.7%
Counter-Strike 2 65−70
−38.5%
90−95
+38.5%
Cyberpunk 2077 24−27
−41.7%
30−35
+41.7%
Far Cry 5 35−40
−36.8%
50−55
+36.8%
Fortnite 65−70
−29%
85−90
+29%
Forza Horizon 4 50−55
−32%
65−70
+32%
Forza Horizon 5 35−40
−38.9%
50−55
+38.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−39.5%
60−65
+39.5%
Valorant 100−110
−21.7%
120−130
+21.7%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
−32.7%
65−70
+32.7%
Counter-Strike 2 65−70
−38.5%
90−95
+38.5%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−23.1%
200−210
+23.1%
Cyberpunk 2077 24−27
−41.7%
30−35
+41.7%
Dota 2 80−85
−22.5%
95−100
+22.5%
Far Cry 5 35−40
−36.8%
50−55
+36.8%
Fortnite 65−70
−29%
85−90
+29%
Forza Horizon 4 50−55
−32%
65−70
+32%
Forza Horizon 5 35−40
−38.9%
50−55
+38.9%
Grand Theft Auto V 40−45
−36.4%
60−65
+36.4%
Metro Exodus 24−27
−41.7%
30−35
+41.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−39.5%
60−65
+39.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−38.7%
40−45
+38.7%
Valorant 100−110
−21.7%
120−130
+21.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
−32.7%
65−70
+32.7%
Cyberpunk 2077 24−27
−41.7%
30−35
+41.7%
Dota 2 80−85
−22.5%
95−100
+22.5%
Far Cry 5 35−40
−36.8%
50−55
+36.8%
Forza Horizon 4 50−55
−32%
65−70
+32%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−39.5%
60−65
+39.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−38.7%
40−45
+38.7%
Valorant 100−110
−21.7%
120−130
+21.7%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
−29%
85−90
+29%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
−40.9%
30−35
+40.9%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−32.6%
110−120
+32.6%
Grand Theft Auto V 16−18
−58.8%
27−30
+58.8%
Metro Exodus 14−16
−42.9%
20−22
+42.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−85.7%
150−160
+85.7%
Valorant 120−130
−26%
160−170
+26%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−40.6%
45−50
+40.6%
Cyberpunk 2077 10−11
−40%
14−16
+40%
Far Cry 5 24−27
−40%
35−40
+40%
Forza Horizon 4 27−30
−39.3%
35−40
+39.3%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−41.2%
24−27
+41.2%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
−38.5%
35−40
+38.5%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
−85.7%
12−14
+85.7%
Grand Theft Auto V 21−24
−30.4%
30−33
+30.4%
Metro Exodus 8−9
−50%
12−14
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−53.3%
21−24
+53.3%
Valorant 60−65
−41.3%
85−90
+41.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−50%
24−27
+50%
Counter-Strike 2 7−8
−85.7%
12−14
+85.7%
Cyberpunk 2077 4−5
−50%
6−7
+50%
Dota 2 40−45
−32.6%
55−60
+32.6%
Far Cry 5 12−14
−50%
18−20
+50%
Forza Horizon 4 20−22
−40%
27−30
+40%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%

4K
Epic

Fortnite 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6450M เร็วกว่า 86%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 6450M เหนือกว่า R9 M395 ในการทดสอบทั้ง 60 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.64 15.78
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 4 มกราคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm

RX 6450M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 36% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 6450M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M395 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 25 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M395 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6450M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M395 หรือ Radeon RX 6450M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่