Radeon Pro V340 vs R9 M395

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M395 กับ Radeon Pro V340 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M395
2015
4 จีบี GDDR5
11.64
+70.7%

R9 M395 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro V340 อย่างน่าประทับใจ 71% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ453599
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.28
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลVega 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)26 สิงหาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17923584
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก834 MHz852 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล230 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล336.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล10.75 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล224
L1 Cacheไม่มีข้อมูล896 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit2048 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz945 MHz
ไม่มีข้อมูล483.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan+1.1.125
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M395 11.64
+70.7%
Pro V340 6.82

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M395 4896
+71.6%
ตัวอย่าง: 54
Pro V340 2853
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+85.7%
35−40
−85.7%
Cyberpunk 2077 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
+73.3%
30−33
−73.3%
Counter-Strike 2 65−70
+85.7%
35−40
−85.7%
Cyberpunk 2077 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Far Cry 5 35−40
+81%
21−24
−81%
Fortnite 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Forza Horizon 4 50−55
+85.2%
27−30
−85.2%
Forza Horizon 5 35−40
+71.4%
21−24
−71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+79.2%
24−27
−79.2%
Valorant 100−110
+76.7%
60−65
−76.7%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
+73.3%
30−33
−73.3%
Counter-Strike 2 65−70
+85.7%
35−40
−85.7%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
+77.9%
95−100
−77.9%
Cyberpunk 2077 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Dota 2 80−85
+77.8%
45−50
−77.8%
Far Cry 5 35−40
+81%
21−24
−81%
Fortnite 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%
Forza Horizon 4 50−55
+85.2%
27−30
−85.2%
Forza Horizon 5 35−40
+71.4%
21−24
−71.4%
Grand Theft Auto V 40−45
+83.3%
24−27
−83.3%
Metro Exodus 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+79.2%
24−27
−79.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+72.2%
18−20
−72.2%
Valorant 100−110
+76.7%
60−65
−76.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
+73.3%
30−33
−73.3%
Cyberpunk 2077 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Dota 2 80−85
+77.8%
45−50
−77.8%
Far Cry 5 35−40
+81%
21−24
−81%
Forza Horizon 4 50−55
+85.2%
27−30
−85.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+79.2%
24−27
−79.2%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+72.2%
18−20
−72.2%
Valorant 100−110
+76.7%
60−65
−76.7%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
+72.5%
40−45
−72.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
+83.3%
12−14
−83.3%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
+78%
50−55
−78%
Grand Theft Auto V 16−18
+88.9%
9−10
−88.9%
Metro Exodus 14−16
+75%
8−9
−75%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+86.7%
45−50
−86.7%
Valorant 120−130
+81.4%
70−75
−81.4%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+77.8%
18−20
−77.8%
Cyberpunk 2077 10−11
+100%
5−6
−100%
Far Cry 5 24−27
+78.6%
14−16
−78.6%
Forza Horizon 4 27−30
+75%
16−18
−75%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+88.9%
9−10
−88.9%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
+85.7%
14−16
−85.7%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
+75%
4−5
−75%
Grand Theft Auto V 21−24
+91.7%
12−14
−91.7%
Metro Exodus 8−9
+100%
4−5
−100%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+87.5%
8−9
−87.5%
Valorant 60−65
+80%
35−40
−80%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%
Counter-Strike 2 7−8
+75%
4−5
−75%
Cyberpunk 2077 4−5
+100%
2−3
−100%
Dota 2 40−45
+79.2%
24−27
−79.2%
Far Cry 5 12−14
+71.4%
7−8
−71.4%
Forza Horizon 4 20−22
+100%
10−11
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
+83.3%
6−7
−83.3%

4K
Epic

Fortnite 10−12
+83.3%
6−7
−83.3%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.64 6.82
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 26 สิงหาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm

R9 M395 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 71%

ในทางกลับกัน Pro V340 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon R9 M395 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon Pro V340 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M395 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro V340 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 25 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M395 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V340 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M395 หรือ Radeon Pro V340 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่