Radeon Pro 570 vs R9 M395

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M395 กับ Radeon Pro 570 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M395
2015
4 จีบี GDDR5
11.64

Pro 570 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M395 อย่างมหาศาล 30% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ453387
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล9.72
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลPolaris 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)5 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17921792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก834 MHz1000 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1105 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล123.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล3.96 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล32
TMUsไม่มีข้อมูล112
L1 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz1695 MHz
ไม่มีข้อมูล217.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan+1.2.131
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M395 11.64
Pro 570 15.15
+30.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M395 4896
ตัวอย่าง: 54
Pro 570 6336
+29.4%
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
−23.1%
80−85
+23.1%
Cyberpunk 2077 24−27
−25%
30−33
+25%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−25%
30−33
+25%

Full HD
Medium

Battlefield 5 50−55
−25%
65−70
+25%
Counter-Strike 2 65−70
−23.1%
80−85
+23.1%
Cyberpunk 2077 24−27
−25%
30−33
+25%
Far Cry 5 35−40
−18.4%
45−50
+18.4%
Fortnite 65−70
−23.2%
85−90
+23.2%
Forza Horizon 4 50−55
−30%
65−70
+30%
Forza Horizon 5 35−40
−25%
45−50
+25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−27.9%
55−60
+27.9%
Valorant 100−110
−22.6%
130−140
+22.6%

Full HD
High

Battlefield 5 50−55
−25%
65−70
+25%
Counter-Strike 2 65−70
−23.1%
80−85
+23.1%
Counter-Strike: Global Offensive 160−170
−24.3%
210−220
+24.3%
Cyberpunk 2077 24−27
−25%
30−33
+25%
Dota 2 80−85
−25%
100−105
+25%
Far Cry 5 35−40
−18.4%
45−50
+18.4%
Fortnite 65−70
−23.2%
85−90
+23.2%
Forza Horizon 4 50−55
−30%
65−70
+30%
Forza Horizon 5 35−40
−25%
45−50
+25%
Grand Theft Auto V 40−45
−25%
55−60
+25%
Metro Exodus 24−27
−25%
30−33
+25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−27.9%
55−60
+27.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−29%
40−45
+29%
Valorant 100−110
−22.6%
130−140
+22.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 50−55
−25%
65−70
+25%
Cyberpunk 2077 24−27
−25%
30−33
+25%
Dota 2 80−85
−25%
100−105
+25%
Far Cry 5 35−40
−18.4%
45−50
+18.4%
Forza Horizon 4 50−55
−30%
65−70
+30%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
−27.9%
55−60
+27.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−29%
40−45
+29%
Valorant 100−110
−22.6%
130−140
+22.6%

Full HD
Epic

Fortnite 65−70
−23.2%
85−90
+23.2%

1440p
High

Counter-Strike 2 21−24
−22.7%
27−30
+22.7%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−23.6%
110−120
+23.6%
Grand Theft Auto V 16−18
−23.5%
21−24
+23.5%
Metro Exodus 14−16
−28.6%
18−20
+28.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−19%
100−105
+19%
Valorant 120−130
−26%
160−170
+26%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−25%
40−45
+25%
Cyberpunk 2077 10−11
−20%
12−14
+20%
Far Cry 5 24−27
−20%
30−33
+20%
Forza Horizon 4 27−30
−25%
35−40
+25%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
−23.5%
21−24
+23.5%

1440p
Epic

Fortnite 24−27
−15.4%
30−33
+15.4%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
Grand Theft Auto V 21−24
−17.4%
27−30
+17.4%
Metro Exodus 8−9
−25%
10−11
+25%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−20%
18−20
+20%
Valorant 60−65
−27%
80−85
+27%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−12.5%
18−20
+12.5%
Counter-Strike 2 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
Cyberpunk 2077 4−5
−25%
5−6
+25%
Dota 2 40−45
−27.9%
55−60
+27.9%
Far Cry 5 12−14
−16.7%
14−16
+16.7%
Forza Horizon 4 20−22
−20%
24−27
+20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−27.3%
14−16
+27.3%

4K
Epic

Fortnite 10−12
−27.3%
14−16
+27.3%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 11.64 15.15
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 5 มิถุนายน 2017
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm

Pro 570 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 30% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon Pro 570 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M395 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M395 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro 570 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 25 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M395 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 68 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M395 หรือ Radeon Pro 570 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่