Radeon Pro 5700 XT vs R9 M390

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M390 กับ Radeon Pro 5700 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M390
2015
2 จีบี GDDR5
9.00

Pro 5700 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M390 อย่างมหาศาลถึง 231% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ527214
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล17.65
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUPitcairnNavi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)4 สิงหาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10242560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1243 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1499 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล130 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล239.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล7.675 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล160
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1500 MHz
ไม่มีข้อมูล384.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan-1.2
Mantle+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
−226%
140−150
+226%
4K20
−225%
65−70
+225%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−213%
150−160
+213%
Cyberpunk 2077 18−20
−216%
60−65
+216%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−224%
55−60
+224%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−225%
130−140
+225%
Counter-Strike 2 45−50
−213%
150−160
+213%
Cyberpunk 2077 18−20
−216%
60−65
+216%
Far Cry 5 27−30
−228%
95−100
+228%
Fortnite 55−60
−227%
180−190
+227%
Forza Horizon 4 40−45
−225%
130−140
+225%
Forza Horizon 5 27−30
−221%
90−95
+221%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−203%
100−105
+203%
Valorant 85−90
−226%
290−300
+226%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−225%
130−140
+225%
Counter-Strike 2 45−50
−213%
150−160
+213%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−224%
450−500
+224%
Cyberpunk 2077 18−20
−216%
60−65
+216%
Dota 2 65−70
−228%
220−230
+228%
Far Cry 5 27−30
−228%
95−100
+228%
Fortnite 55−60
−227%
180−190
+227%
Forza Horizon 4 40−45
−225%
130−140
+225%
Forza Horizon 5 27−30
−221%
90−95
+221%
Grand Theft Auto V 34
−224%
110−120
+224%
Metro Exodus 18−20
−206%
55−60
+206%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−203%
100−105
+203%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
−223%
100−105
+223%
Valorant 85−90
−226%
290−300
+226%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−225%
130−140
+225%
Cyberpunk 2077 18−20
−216%
60−65
+216%
Dota 2 65−70
−228%
220−230
+228%
Far Cry 5 27−30
−228%
95−100
+228%
Forza Horizon 4 40−45
−225%
130−140
+225%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−203%
100−105
+203%
The Witcher 3: Wild Hunt 18
−206%
55−60
+206%
Valorant 85−90
−226%
290−300
+226%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−227%
180−190
+227%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−224%
55−60
+224%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−219%
220−230
+219%
Grand Theft Auto V 12−14
−192%
35−40
+192%
Metro Exodus 10−11
−200%
30−33
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−213%
150−160
+213%
Valorant 100−110
−197%
300−310
+197%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−218%
70−75
+218%
Cyberpunk 2077 7−8
−200%
21−24
+200%
Far Cry 5 18−20
−216%
60−65
+216%
Forza Horizon 4 21−24
−218%
70−75
+218%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−208%
40−45
+208%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−216%
60−65
+216%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4
−200%
9−10
+200%
Grand Theft Auto V 20−22
−225%
65−70
+225%
Metro Exodus 5−6
−220%
16−18
+220%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
−192%
35−40
+192%
Valorant 45−50
−219%
150−160
+219%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−218%
35−40
+218%
Counter-Strike 2 3−4
−200%
9−10
+200%
Cyberpunk 2077 3−4
−200%
9−10
+200%
Dota 2 30−35
−203%
100−105
+203%
Far Cry 5 9−10
−200%
27−30
+200%
Forza Horizon 4 14−16
−200%
45−50
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−200%
27−30
+200%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−200%
27−30
+200%

นี่คือวิธีที่ R9 M390 และ Pro 5700 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 5700 XT เร็วกว่า 226% ในความละเอียด 1080p
  • Pro 5700 XT เร็วกว่า 225% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.00 29.79
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 4 สิงหาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

Pro 5700 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 231% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon Pro 5700 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M390 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro 5700 XT เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 60 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 5700 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M390 หรือ Radeon Pro 5700 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่