Radeon 880M vs R9 M390

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M390 และ Radeon 880M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M390
2015
2 จีบี GDDR5
9.00

880M มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M390 อย่างมหาศาลถึง 104% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ527334
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล94.30
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)RDNA 3.5 (2024−2025)
ชื่อรหัส GPUPitcairnStrix Point
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)15 กรกฎาคม 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million34,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล139.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล4.454 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล48
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล12
L0 Cacheไม่มีข้อมูล192 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.8
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.1
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M390 9.00
Radeon 880M 18.37
+104%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R9 M390 6819
Radeon 880M 15345
+125%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
+19.4%
36
−19.4%
1440p10−12
−120%
22
+120%
4K20
−100%
40−45
+100%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−97.9%
95
+97.9%
Cyberpunk 2077 18−20
−111%
40−45
+111%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−147%
40−45
+147%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−95%
75−80
+95%
Counter-Strike 2 45−50
−45.8%
70
+45.8%
Cyberpunk 2077 18−20
−111%
40−45
+111%
Far Cry 5 27−30
−86.2%
54
+86.2%
Fortnite 55−60
−81.8%
100−105
+81.8%
Forza Horizon 4 40−45
−90%
75−80
+90%
Forza Horizon 5 27−30
−111%
55−60
+111%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−115%
70−75
+115%
Valorant 85−90
−59.6%
140−150
+59.6%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−95%
75−80
+95%
Counter-Strike 2 45−50
+23.1%
39
−23.1%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−64%
220−230
+64%
Cyberpunk 2077 18−20
−111%
40−45
+111%
Dota 2 65−70
−94%
130−140
+94%
Far Cry 5 27−30
−69%
49
+69%
Fortnite 55−60
−81.8%
100−105
+81.8%
Forza Horizon 4 40−45
−90%
75−80
+90%
Forza Horizon 5 27−30
−111%
55−60
+111%
Grand Theft Auto V 34
−58.8%
54
+58.8%
Metro Exodus 18−20
−122%
40−45
+122%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−115%
70−75
+115%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
−71%
53
+71%
Valorant 85−90
−59.6%
140−150
+59.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−95%
75−80
+95%
Cyberpunk 2077 18−20
−111%
40−45
+111%
Dota 2 65−70
−94%
130−140
+94%
Far Cry 5 27−30
−58.6%
46
+58.6%
Forza Horizon 4 40−45
−90%
75−80
+90%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−115%
70−75
+115%
The Witcher 3: Wild Hunt 18
−83.3%
33
+83.3%
Valorant 85−90
−59.6%
140−150
+59.6%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−81.8%
100−105
+81.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−124%
35−40
+124%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−97.1%
130−140
+97.1%
Grand Theft Auto V 12−14
−83.3%
22
+83.3%
Metro Exodus 10−11
−140%
24−27
+140%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−254%
170−180
+254%
Valorant 100−110
−75.2%
170−180
+75.2%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−141%
50−55
+141%
Cyberpunk 2077 7−8
−143%
16−18
+143%
Far Cry 5 18−20
−121%
40−45
+121%
Forza Horizon 4 21−24
−109%
45−50
+109%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−115%
27−30
+115%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−126%
40−45
+126%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4
−433%
16−18
+433%
Grand Theft Auto V 20−22
−70%
30−35
+70%
Metro Exodus 5−6
−200%
14−16
+200%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
−125%
27−30
+125%
Valorant 45−50
−126%
100−110
+126%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−155%
27−30
+155%
Counter-Strike 2 3−4
−433%
16−18
+433%
Cyberpunk 2077 3−4
−133%
7−8
+133%
Dota 2 30−35
−97%
65−70
+97%
Far Cry 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Forza Horizon 4 14−16
−120%
30−35
+120%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−111%
18−20
+111%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−111%
18−20
+111%

นี่คือวิธีที่ R9 M390 และ Radeon 880M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M390 เร็วกว่า 19% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 880M เร็วกว่า 120% ในความละเอียด 1440p
  • Radeon 880M เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M390 เร็วกว่า 23%
  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Radeon 880M เร็วกว่า 433%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • R9 M390 เหนือกว่าใน 1การทดสอบ (2%)
  • Radeon 880M เหนือกว่าใน 56การทดสอบ (98%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.00 18.37
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 15 กรกฎาคม 2024
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm

Radeon 880M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 104% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon 880M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 69 โหวต

ให้คะแนน Radeon 880M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M390 หรือ Radeon 880M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่