RTX A4500 Embedded vs Radeon R9 M390

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M390 กับ RTX A4500 Embedded รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M390
2015
2 จีบี GDDR5
9.00

RTX A4500 Embedded มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M390 อย่างมหาศาลถึง 120% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ527311
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล19.10
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUPitcairnGA104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)30 มีนาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10245888
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล510 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1215 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million17,400 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล80 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล223.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล14.31 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล96
TMUsไม่มีข้อมูล184
Tensor Coresไม่มีข้อมูล184
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล46
L1 Cacheไม่มีข้อมูล5.8 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1500 MHz
ไม่มีข้อมูล384.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed3.0
Vulkan-1.3
Mantle+-
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
−109%
90−95
+109%
4K20
−100%
40−45
+100%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−108%
100−105
+108%
Cyberpunk 2077 18−20
−111%
40−45
+111%
Resident Evil 4 Remake 16−18
−106%
35−40
+106%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−113%
85−90
+113%
Counter-Strike 2 45−50
−108%
100−105
+108%
Cyberpunk 2077 18−20
−111%
40−45
+111%
Far Cry 5 27−30
−107%
60−65
+107%
Fortnite 55−60
−118%
120−130
+118%
Forza Horizon 4 40−45
−113%
85−90
+113%
Forza Horizon 5 27−30
−114%
60−65
+114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−112%
70−75
+112%
Valorant 85−90
−113%
190−200
+113%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−113%
85−90
+113%
Counter-Strike 2 45−50
−108%
100−105
+108%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−116%
300−310
+116%
Cyberpunk 2077 18−20
−111%
40−45
+111%
Dota 2 65−70
−109%
140−150
+109%
Far Cry 5 27−30
−107%
60−65
+107%
Fortnite 55−60
−118%
120−130
+118%
Forza Horizon 4 40−45
−113%
85−90
+113%
Forza Horizon 5 27−30
−114%
60−65
+114%
Grand Theft Auto V 34
−106%
70−75
+106%
Metro Exodus 18−20
−94.4%
35−40
+94.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−112%
70−75
+112%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
−110%
65−70
+110%
Valorant 85−90
−113%
190−200
+113%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−113%
85−90
+113%
Cyberpunk 2077 18−20
−111%
40−45
+111%
Dota 2 65−70
−109%
140−150
+109%
Far Cry 5 27−30
−107%
60−65
+107%
Forza Horizon 4 40−45
−113%
85−90
+113%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−112%
70−75
+112%
The Witcher 3: Wild Hunt 18
−94.4%
35−40
+94.4%
Valorant 85−90
−113%
190−200
+113%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−118%
120−130
+118%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−106%
35−40
+106%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−117%
150−160
+117%
Grand Theft Auto V 12−14
−100%
24−27
+100%
Metro Exodus 10−11
−110%
21−24
+110%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−108%
100−105
+108%
Valorant 100−110
−118%
220−230
+118%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−105%
45−50
+105%
Cyberpunk 2077 7−8
−100%
14−16
+100%
Far Cry 5 18−20
−111%
40−45
+111%
Forza Horizon 4 21−24
−105%
45−50
+105%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−108%
27−30
+108%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−111%
40−45
+111%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4
−100%
6−7
+100%
Grand Theft Auto V 20−22
−100%
40−45
+100%
Metro Exodus 5−6
−100%
10−11
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
−100%
24−27
+100%
Valorant 45−50
−113%
100−105
+113%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−118%
24−27
+118%
Counter-Strike 2 3−4
−100%
6−7
+100%
Cyberpunk 2077 3−4
−100%
6−7
+100%
Dota 2 30−35
−112%
70−75
+112%
Far Cry 5 9−10
−100%
18−20
+100%
Forza Horizon 4 14−16
−100%
30−33
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−100%
18−20
+100%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−100%
18−20
+100%

นี่คือวิธีที่ R9 M390 และ RTX A4500 Embedded แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX A4500 Embedded เร็วกว่า 109% ในความละเอียด 1080p
  • RTX A4500 Embedded เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.00 19.84
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 30 มีนาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm

RTX A4500 Embedded มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 120% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

RTX A4500 Embedded เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M390 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M390 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ RTX A4500 Embedded เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 1 โหวต

ให้คะแนน RTX A4500 Embedded ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M390 หรือ RTX A4500 Embedded เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่