GeForce 820A vs Radeon R9 M390

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M390 และ GeForce 820A โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M390
2015
2 จีบี GDDR5
9.00
+577%

R9 M390 มีประสิทธิภาพดีกว่า 820A อย่างมหาศาลถึง 577% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ5271059
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล6.83
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)Fermi 2.0 (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUPitcairnGF117
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)17 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA102496
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล775 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5000 Million585 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล12.40
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.2976 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล16
L1 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล900 MHz
ไม่มีข้อมูล14.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed1.1
Vulkan-N/A
Mantle+-
CUDA-2.1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD43
+617%
6−7
−617%
4K20
+900%
2−3
−900%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
+586%
7−8
−586%
Cyberpunk 2077 18−20
+850%
2−3
−850%
Resident Evil 4 Remake 16−18
+750%
2−3
−750%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+700%
5−6
−700%
Counter-Strike 2 45−50
+586%
7−8
−586%
Cyberpunk 2077 18−20
+850%
2−3
−850%
Far Cry 5 27−30
+625%
4−5
−625%
Fortnite 55−60
+588%
8−9
−588%
Forza Horizon 4 40−45
+700%
5−6
−700%
Forza Horizon 5 27−30
+600%
4−5
−600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+725%
4−5
−725%
Valorant 85−90
+642%
12−14
−642%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+700%
5−6
−700%
Counter-Strike 2 45−50
+586%
7−8
−586%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+672%
18−20
−672%
Cyberpunk 2077 18−20
+850%
2−3
−850%
Dota 2 65−70
+644%
9−10
−644%
Far Cry 5 27−30
+625%
4−5
−625%
Fortnite 55−60
+588%
8−9
−588%
Forza Horizon 4 40−45
+700%
5−6
−700%
Forza Horizon 5 27−30
+600%
4−5
−600%
Grand Theft Auto V 34
+580%
5−6
−580%
Metro Exodus 18−20
+800%
2−3
−800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+725%
4−5
−725%
The Witcher 3: Wild Hunt 31
+675%
4−5
−675%
Valorant 85−90
+642%
12−14
−642%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+700%
5−6
−700%
Cyberpunk 2077 18−20
+850%
2−3
−850%
Dota 2 65−70
+644%
9−10
−644%
Far Cry 5 27−30
+625%
4−5
−625%
Forza Horizon 4 40−45
+700%
5−6
−700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+725%
4−5
−725%
The Witcher 3: Wild Hunt 18
+800%
2−3
−800%
Valorant 85−90
+642%
12−14
−642%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+588%
8−9
−588%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
+750%
2−3
−750%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
+590%
10−11
−590%
Grand Theft Auto V 12−14
+1100%
1−2
−1100%
Metro Exodus 10−11
+900%
1−2
−900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+586%
7−8
−586%
Valorant 100−110
+621%
14−16
−621%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+633%
3−4
−633%
Cyberpunk 2077 7−8
+600%
1−2
−600%
Far Cry 5 18−20
+850%
2−3
−850%
Forza Horizon 4 21−24
+633%
3−4
−633%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+1200%
1−2
−1200%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
+850%
2−3
−850%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4 0−1
Grand Theft Auto V 20−22
+900%
2−3
−900%
Metro Exodus 5−6 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 12
+1100%
1−2
−1100%
Valorant 45−50
+683%
6−7
−683%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Counter-Strike 2 3−4 0−1
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 30−35
+725%
4−5
−725%
Far Cry 5 9−10
+800%
1−2
−800%
Forza Horizon 4 14−16
+650%
2−3
−650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+800%
1−2
−800%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+800%
1−2
−800%

นี่คือวิธีที่ R9 M390 และ GeForce 820A แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M390 เร็วกว่า 617% ในความละเอียด 1080p
  • R9 M390 เร็วกว่า 900% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.00 1.33
ความใหม่ล่าสุด 9 มิถุนายน 2015 17 มีนาคม 2014
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 1 จีบี

R9 M390 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 577% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และ

Radeon R9 M390 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 820A ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 42 โหวต

ให้คะแนน GeForce 820A ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M390 หรือ GeForce 820A เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่