Radeon RX 9060 XT vs R9 M385
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M385 กับ Radeon RX 9060 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
9060 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M385 อย่างมหาศาลถึง 887% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 683 | 74 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | ไม่มีข้อมูล | 24.98 |
| สถาปัตยกรรม | GCN 2.0 (2013−2017) | RDNA 4.0 (2025) |
| ชื่อรหัส GPU | Strato | Navi 44 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เดสก์ท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว) | 18 พฤษภาคม 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 896 | 2048 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 900 MHz | 2220 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1100 MHz | 3230 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 2,080 million | 53,900 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 28 nm | 4 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | ไม่มีข้อมูล | 150 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 56.00 | 413.4 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 1.792 TFLOPS | 26.46 TFLOPS |
| ROPs | 16 | 64 |
| TMUs | 56 | 128 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 32 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 512 เคบี |
| L1 Cache | 224 เคบี | ไม่มีข้อมูล |
| L2 Cache | 256 เคบี | 4 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 32 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | medium sized | ไม่มีข้อมูล |
| การรองรับบัส | PCIe 3.0 | ไม่มีข้อมูล |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 3.0 x16 | PCIe 5.0 x8 |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 267 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | 1x 8-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | GDDR5 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 4 จีบี | 8 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 128 Bit | 128 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 1500 MHz | 2518 MHz |
| 76.8 จีบี/s | 322.3 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | 1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a |
| Eyefinity | + | - |
| HDMI | - | + |
เทคโนโลยีที่รองรับ
โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ
| FreeSync | + | - |
| HD3D | + | - |
| PowerTune | + | - |
| DualGraphics | + | - |
| TrueAudio | + | - |
| ZeroCore | + | - |
| กราฟิกแบบสลับได้ | + | - |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | DirectX® 12 | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.3 | 6.8 |
| OpenGL | 4.4 | 4.6 |
| OpenCL | Not Listed | 2.2 |
| Vulkan | - | 1.3 |
| Mantle | + | - |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 21−24
−855%
|
210−220
+855%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−11
−850%
|
95−100
+850%
|
| Resident Evil 4 Remake | 8−9
−838%
|
75−80
+838%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 21−24
−852%
|
200−210
+852%
|
| Counter-Strike 2 | 21−24
−855%
|
210−220
+855%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−11
−850%
|
95−100
+850%
|
| Far Cry 5 | 14−16
−833%
|
140−150
+833%
|
| Fortnite | 30−33
−867%
|
290−300
+867%
|
| Forza Horizon 4 | 21−24
−857%
|
220−230
+857%
|
| Forza Horizon 5 | 14−16
−829%
|
130−140
+829%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 18−20
−847%
|
180−190
+847%
|
| Valorant | 60−65
−884%
|
600−650
+884%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 21−24
−852%
|
200−210
+852%
|
| Counter-Strike 2 | 21−24
−855%
|
210−220
+855%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 85−90
−830%
|
800−850
+830%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−11
−850%
|
95−100
+850%
|
| Dota 2 | 40−45
−852%
|
400−450
+852%
|
| Far Cry 5 | 14−16
−833%
|
140−150
+833%
|
| Fortnite | 30−33
−867%
|
290−300
+867%
|
| Forza Horizon 4 | 21−24
−857%
|
220−230
+857%
|
| Forza Horizon 5 | 14−16
−829%
|
130−140
+829%
|
| Grand Theft Auto V | 16−18
−838%
|
150−160
+838%
|
| Metro Exodus | 9−10
−844%
|
85−90
+844%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 18−20
−847%
|
180−190
+847%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 14−16
−829%
|
130−140
+829%
|
| Valorant | 60−65
−884%
|
600−650
+884%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 21−24
−852%
|
200−210
+852%
|
| Cyberpunk 2077 | 10−11
−850%
|
95−100
+850%
|
| Dota 2 | 40−45
−852%
|
400−450
+852%
|
| Far Cry 5 | 14−16
−833%
|
140−150
+833%
|
| Forza Horizon 4 | 21−24
−857%
|
220−230
+857%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 18−20
−847%
|
180−190
+847%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 14−16
−829%
|
130−140
+829%
|
| Valorant | 60−65
−884%
|
600−650
+884%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 30−33
−867%
|
290−300
+867%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 10−11
−850%
|
95−100
+850%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 35−40
−821%
|
350−400
+821%
|
| Grand Theft Auto V | 4−5
−775%
|
35−40
+775%
|
| Metro Exodus | 4−5
−775%
|
35−40
+775%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 35−40
−872%
|
350−400
+872%
|
| Valorant | 50−55
−826%
|
500−550
+826%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 5−6
−800%
|
45−50
+800%
|
| Cyberpunk 2077 | 4−5
−775%
|
35−40
+775%
|
| Far Cry 5 | 10−11
−850%
|
95−100
+850%
|
| Forza Horizon 4 | 12−14
−817%
|
110−120
+817%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 7−8
−829%
|
65−70
+829%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 10−11
−850%
|
95−100
+850%
|
4K
High
| Grand Theft Auto V | 16−18
−838%
|
150−160
+838%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 1−2
−800%
|
9−10
+800%
|
| Valorant | 24−27
−860%
|
240−250
+860%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 2−3
−800%
|
18−20
+800%
|
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−800%
|
9−10
+800%
|
| Dota 2 | 16−18
−841%
|
160−170
+841%
|
| Far Cry 5 | 4−5
−775%
|
35−40
+775%
|
| Forza Horizon 4 | 7−8
−829%
|
65−70
+829%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 5−6
−800%
|
45−50
+800%
|
4K
Epic
| Fortnite | 5−6
−800%
|
45−50
+800%
|
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 4.93 | 48.67 |
| ความใหม่ล่าสุด | 5 พฤษภาคม 2015 | 18 พฤษภาคม 2025 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 4 จีบี | 8 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 28 nm | 4 nm |
RX 9060 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 887% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%
Radeon RX 9060 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M385 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon R9 M385 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9060 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป
