Radeon RX 6800S vs R9 M385

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M385 และ Radeon RX 6800S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M385
2015
4 จีบี GDDR5
4.93

6800S มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M385 อย่างมหาศาลถึง 665% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ683137
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล29.03
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUStratoNavi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8962048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก900 MHz1800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz2100 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล100 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์56.00268.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.792 TFLOPS8.602 TFLOPS
ROPs1664
TMUs56128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache224 เคบี512 เคบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedmedium sized
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz2000 MHz
76.8 จีบี/s256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.5
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.1
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M385 4.93
RX 6800S 37.70
+665%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M385 2060
ตัวอย่าง: 7
RX 6800S 15756
+665%
ตัวอย่าง: 210

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14−16
−729%
116
+729%
1440p9−10
−733%
75
+733%
4K5−6
−700%
40
+700%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 21−24
−859%
210−220
+859%
Cyberpunk 2077 10−11
−1310%
141
+1310%
Resident Evil 4 Remake 8−9
−1175%
100−110
+1175%

Full HD
Medium

Battlefield 5 21−24
−524%
130−140
+524%
Counter-Strike 2 21−24
−859%
210−220
+859%
Cyberpunk 2077 10−11
−1010%
111
+1010%
Far Cry 5 14−16
−700%
120
+700%
Fortnite 30−33
−450%
160−170
+450%
Forza Horizon 4 21−24
−539%
140−150
+539%
Forza Horizon 5 14−16
−850%
133
+850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−695%
150−160
+695%
Valorant 60−65
−266%
220−230
+266%

Full HD
High

Battlefield 5 21−24
−524%
130−140
+524%
Counter-Strike 2 21−24
−859%
210−220
+859%
Counter-Strike: Global Offensive 85−90
−224%
270−280
+224%
Cyberpunk 2077 10−11
−720%
82
+720%
Dota 2 40−45
−205%
128
+205%
Far Cry 5 14−16
−647%
112
+647%
Fortnite 30−33
−450%
160−170
+450%
Forza Horizon 4 21−24
−539%
140−150
+539%
Forza Horizon 5 14−16
−836%
131
+836%
Grand Theft Auto V 16−18
−681%
125
+681%
Metro Exodus 9−10
−911%
90−95
+911%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−695%
150−160
+695%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−1071%
164
+1071%
Valorant 60−65
−266%
220−230
+266%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
−524%
130−140
+524%
Cyberpunk 2077 10−11
−640%
74
+640%
Dota 2 40−45
−155%
107
+155%
Far Cry 5 14−16
−593%
104
+593%
Forza Horizon 4 21−24
−539%
140−150
+539%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−695%
150−160
+695%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−557%
92
+557%
Valorant 60−65
−251%
214
+251%

Full HD
Epic

Fortnite 30−33
−450%
160−170
+450%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−850%
95−100
+850%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−603%
260−270
+603%
Grand Theft Auto V 4−5
−1550%
66
+1550%
Metro Exodus 4−5
−1300%
55−60
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−386%
170−180
+386%
Valorant 50−55
−372%
250−260
+372%

1440p
Ultra

Battlefield 5 5−6
−1860%
95−100
+1860%
Cyberpunk 2077 4−5
−875%
39
+875%
Far Cry 5 10−11
−820%
90−95
+820%
Forza Horizon 4 12−14
−800%
100−110
+800%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−914%
70−75
+914%

1440p
Epic

Fortnite 10−11
−910%
100−110
+910%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−419%
80−85
+419%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−5900%
60−65
+5900%
Valorant 24−27
−832%
230−240
+832%

4K
Ultra

Battlefield 5 2−3
−2950%
60−65
+2950%
Cyberpunk 2077 1−2
−1500%
16
+1500%
Dota 2 16−18
−547%
110−120
+547%
Far Cry 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Forza Horizon 4 7−8
−929%
70−75
+929%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−920%
50−55
+920%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−880%
45−50
+880%

4K
High

Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%
Metro Exodus 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
Ultra

Counter-Strike 2 40−45
+0%
40−45
+0%

นี่คือวิธีที่ R9 M385 และ RX 6800S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800S เร็วกว่า 729% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6800S เร็วกว่า 733% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6800S เร็วกว่า 700% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม The Witcher 3: Wild Hunt ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 6800S เร็วกว่า 5900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800S เหนือกว่าใน 57การทดสอบ (95%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (5%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.93 37.70
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 4 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

RX 6800S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 665% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 6800S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M385 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


5 1 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M385 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 185 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M385 หรือ Radeon RX 6800S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่