RTX PRO 6000 vs Radeon R9 M375

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M375 กับ RTX PRO 6000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M375
2015
4 จีบี DDR3
2.40

RTX PRO 6000 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M375 อย่างมหาศาลถึง 174% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ891615
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล0.84
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Blackwell 2.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUTropoGB202
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA64024064
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์10ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz2017 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1015 MHz2407 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million92,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล600 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์40.601,810
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.299 TFLOPS115.8 TFLOPS
ROPs16176
TMUs40752
Tensor Coresไม่มีข้อมูล752
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล188
L1 Cache160 เคบี23.5 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล304 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR7
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี96 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit512 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1100 MHz1750 MHz
28.8 จีบี/s1.79 ทีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 2.1b
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed3.0
Vulkan-1.4
Mantle+-
CUDA-10.1
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M375 2.40
RTX PRO 6000 6.57
+174%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M375 1001
+112%
ตัวอย่าง: 96
RTX PRO 6000 473
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD23
−161%
60−65
+161%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 6−7
−167%
16−18
+167%
Cyberpunk 2077 5−6
−140%
12−14
+140%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−150%
5−6
+150%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−157%
18−20
+157%
Counter-Strike 2 6−7
−167%
16−18
+167%
Cyberpunk 2077 5−6
−140%
12−14
+140%
Far Cry 5 15
−167%
40−45
+167%
Fortnite 22
−173%
60−65
+173%
Forza Horizon 4 12−14
−150%
30−33
+150%
Forza Horizon 5 5−6
−140%
12−14
+140%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 17
−165%
45−50
+165%
Valorant 40−45
−162%
110−120
+162%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−157%
18−20
+157%
Counter-Strike 2 6−7
−167%
16−18
+167%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−155%
120−130
+155%
Cyberpunk 2077 5−6
−140%
12−14
+140%
Dota 2 33
−173%
90−95
+173%
Far Cry 5 13
−169%
35−40
+169%
Fortnite 16
−150%
40−45
+150%
Forza Horizon 4 12−14
−150%
30−33
+150%
Forza Horizon 5 5−6
−140%
12−14
+140%
Grand Theft Auto V 5−6
−140%
12−14
+140%
Metro Exodus 4−5
−150%
10−11
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16
−150%
40−45
+150%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−167%
24−27
+167%
Valorant 40−45
−162%
110−120
+162%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−157%
18−20
+157%
Cyberpunk 2077 5−6
−140%
12−14
+140%
Dota 2 30
−167%
80−85
+167%
Far Cry 5 12
−150%
30−33
+150%
Forza Horizon 4 12−14
−150%
30−33
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 13
−169%
35−40
+169%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−167%
24−27
+167%
Valorant 40−45
−162%
110−120
+162%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−150%
30−33
+150%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−167%
16−18
+167%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−150%
45−50
+150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−161%
60−65
+161%
Valorant 20−22
−150%
50−55
+150%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−100%
2−3
+100%
Far Cry 5 4−5
−150%
10−11
+150%
Forza Horizon 4 6−7
−167%
16−18
+167%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−150%
10−11
+150%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−150%
10−11
+150%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−167%
40−45
+167%
Valorant 12−14
−150%
30−33
+150%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 6−7
−167%
16−18
+167%
Far Cry 5 1−2
−100%
2−3
+100%
Forza Horizon 4 1−2
−100%
2−3
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−167%
8−9
+167%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−167%
8−9
+167%

นี่คือวิธีที่ R9 M375 และ RTX PRO 6000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX PRO 6000 เร็วกว่า 161% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.40 6.57
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 96 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm

RTX PRO 6000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 174% และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

RTX PRO 6000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M375 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M375 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ RTX PRO 6000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 61 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M375 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 82 โหวต

ให้คะแนน RTX PRO 6000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M375 หรือ RTX PRO 6000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่