L40 vs Radeon R9 M370X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M370X กับ L40 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M370X
2015
2 จีบี GDDR5
3.76

L40 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M370X อย่างมหาศาลถึง 1329% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ76562
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล13.79
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUCape VerdeAD102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย19 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)13 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA64018176
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก800 MHz735 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2490 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1500 Million76,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล1,414
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล90.52 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล192
TMUsไม่มีข้อมูล568
Tensor Coresไม่มีข้อมูล568
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล142
L1 Cacheไม่มีข้อมูล17.8 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 16-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี48 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ4500 MHz2250 MHz
ไม่มีข้อมูล864.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (FL 11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-1.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M370X 3.76
L40 53.72
+1329%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M370X 1576
ตัวอย่าง: 418
L40 22466
+1326%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD34
−1224%
450−500
+1224%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Cyberpunk 2077 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−1300%
70−75
+1300%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Counter-Strike 2 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Cyberpunk 2077 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Far Cry 5 10−12
−1264%
150−160
+1264%
Fortnite 21−24
−1264%
300−310
+1264%
Forza Horizon 4 18−20
−1289%
250−260
+1289%
Forza Horizon 5 10−11
−1300%
140−150
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−1275%
220−230
+1275%
Valorant 50−55
−1315%
750−800
+1315%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Counter-Strike 2 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Counter-Strike: Global Offensive 103
−1308%
1450−1500
+1308%
Cyberpunk 2077 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Dota 2 35−40
−1329%
500−550
+1329%
Far Cry 5 10−12
−1264%
150−160
+1264%
Fortnite 21−24
−1264%
300−310
+1264%
Forza Horizon 4 18−20
−1289%
250−260
+1289%
Forza Horizon 5 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Grand Theft Auto V 10−12
−1264%
150−160
+1264%
Metro Exodus 7−8
−1329%
100−105
+1329%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−1275%
220−230
+1275%
The Witcher 3: Wild Hunt 15
−1300%
210−220
+1300%
Valorant 50−55
−1315%
750−800
+1315%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Cyberpunk 2077 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Dota 2 35−40
−1329%
500−550
+1329%
Far Cry 5 10−12
−1264%
150−160
+1264%
Forza Horizon 4 18−20
−1289%
250−260
+1289%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−1275%
220−230
+1275%
The Witcher 3: Wild Hunt 8
−1275%
110−120
+1275%
Valorant 50−55
−1315%
750−800
+1315%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
−1264%
300−310
+1264%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−1279%
400−450
+1279%
Grand Theft Auto V 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Metro Exodus 2−3
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−1190%
400−450
+1190%
Valorant 35−40
−1310%
550−600
+1310%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Far Cry 5 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Forza Horizon 4 9−10
−1233%
120−130
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1300%
70−75
+1300%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−1329%
100−105
+1329%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Valorant 18−20
−1321%
270−280
+1321%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Dota 2 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Far Cry 5 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Forza Horizon 4 4−5
−1275%
55−60
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1275%
55−60
+1275%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1275%
55−60
+1275%

นี่คือวิธีที่ R9 M370X และ L40 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • L40 เร็วกว่า 1224% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.76 53.72
ความใหม่ล่าสุด 19 พฤษภาคม 2015 13 ตุลาคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 48 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm

L40 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1329% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

L40 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M370X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M370X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ L40 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 62 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M370X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 32 โหวต

ให้คะแนน L40 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M370X หรือ L40 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่