Radeon 760M vs R9 M365X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M365X กับ Radeon 760M รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M365X
2015
4 จีบี GDDR5
3.54

760M มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M365X อย่างมหาศาลถึง 265% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ776426
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล66.27
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUTropoPhoenix
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)31 มกราคม 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640512
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์10ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก900 MHz800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา925 MHz2599 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million25,390 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์37.0083.17
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.184 TFLOPS5.323 TFLOPS
ROPs1616
TMUs4032
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล8
L0 Cacheไม่มีข้อมูล128 เคบี
L1 Cache160 เคบี128 เคบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1125 MHzSystem Shared
72 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsMotherboard Dependent
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.1
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M365X 3.54
Radeon 760M 12.91
+265%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M365X 1481
ตัวอย่าง: 1
Radeon 760M 5354
+262%
ตัวอย่าง: 2301

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD7−8
−314%
29
+314%
1440p4−5
−350%
18
+350%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 12−14
−708%
105
+708%
Cyberpunk 2077 7−8
−329%
30
+329%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−380%
24
+380%

Full HD
Medium

Battlefield 5 12−14
−338%
55−60
+338%
Counter-Strike 2 12−14
−492%
77
+492%
Cyberpunk 2077 7−8
−243%
24
+243%
Far Cry 5 10−11
−280%
38
+280%
Fortnite 20−22
−280%
75−80
+280%
Forza Horizon 4 16−18
−224%
55−60
+224%
Forza Horizon 5 9−10
−356%
40−45
+356%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−220%
45−50
+220%
Valorant 50−55
−122%
110−120
+122%

Full HD
High

Battlefield 5 12−14
−338%
55−60
+338%
Counter-Strike 2 12−14
−154%
33
+154%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−180%
180−190
+180%
Cyberpunk 2077 7−8
−157%
18
+157%
Dota 2 30−35
−161%
85−90
+161%
Far Cry 5 10−11
−250%
35
+250%
Fortnite 20−22
−280%
75−80
+280%
Forza Horizon 4 16−18
−224%
55−60
+224%
Forza Horizon 5 9−10
−356%
40−45
+356%
Grand Theft Auto V 10−11
−260%
36
+260%
Metro Exodus 6−7
−350%
27−30
+350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−220%
45−50
+220%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−245%
38
+245%
Valorant 50−55
−122%
110−120
+122%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 12−14
−338%
55−60
+338%
Cyberpunk 2077 7−8
−286%
27−30
+286%
Dota 2 30−35
−161%
85−90
+161%
Far Cry 5 10−11
−230%
33
+230%
Forza Horizon 4 16−18
−224%
55−60
+224%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−220%
45−50
+220%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−109%
23
+109%
Valorant 50−55
−122%
110−120
+122%

Full HD
Epic

Fortnite 20−22
−280%
75−80
+280%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−100%
16
+100%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−263%
95−100
+263%
Grand Theft Auto V 1−2
−1900%
20−22
+1900%
Metro Exodus 2−3
−700%
16−18
+700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−277%
110−120
+277%
Valorant 35−40
−283%
130−140
+283%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−450%
10−12
+450%
Far Cry 5 6−7
−367%
27−30
+367%
Forza Horizon 4 9−10
−256%
30−35
+256%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−280%
18−20
+280%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−314%
27−30
+314%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−66.7%
24−27
+66.7%
Valorant 18−20
−294%
70−75
+294%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−300%
4−5
+300%
Dota 2 10−12
−336%
45−50
+336%
Far Cry 5 2−3
−600%
14−16
+600%
Forza Horizon 4 4−5
−475%
21−24
+475%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−225%
12−14
+225%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−225%
12−14
+225%

1440p
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 9−10
+0%
9−10
+0%
Metro Exodus 9−10
+0%
9−10
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+0%
16−18
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 18−20
+0%
18−20
+0%
Counter-Strike 2 9−10
+0%
9−10
+0%

นี่คือวิธีที่ R9 M365X และ Radeon 760M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 760M เร็วกว่า 314% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon 760M เร็วกว่า 350% ในความละเอียด 1440p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Radeon 760M เร็วกว่า 1900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 760M เหนือกว่าใน 54การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.54 12.91
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 31 มกราคม 2024
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm

Radeon 760M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 265% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon 760M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M365X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M365X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 760M เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M365X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 515 โหวต

ให้คะแนน Radeon 760M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M365X หรือ Radeon 760M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่