Radeon RX 9060 XT 8 GB vs R9 M295X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M295X กับ Radeon RX 9060 XT 8 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M295X
2014
0 เอ็มบี Not Listed,250 Watt
12.32

9060 XT 8 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M295X อย่างมหาศาลถึง 284% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ44281
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล95.03
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.7924.32
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUAmethystNavi 44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 พฤศจิกายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)4 มิถุนายน 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20482048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล3130 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.54400.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS25.64 TFLOPS
ROPs3264
TMUs128128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache512 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำNot ListedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำNot Listed128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2518 MHz
160.0 จีบี/s322.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXNot Listed12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.8
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.2
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M295X 12.32
RX 9060 XT 8 GB 47.37
+284%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M295X 5150
ตัวอย่าง: 28
RX 9060 XT 8 GB 19811
+285%
ตัวอย่าง: 860

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD48
−275%
180−190
+275%
4K26
−265%
95−100
+265%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล1.66
4Kไม่มีข้อมูล3.15

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
−277%
260−270
+277%
Cyberpunk 2077 24−27
−265%
95−100
+265%
Resident Evil 4 Remake 24−27
−280%
95−100
+280%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
−282%
210−220
+282%
Counter-Strike 2 65−70
−277%
260−270
+277%
Cyberpunk 2077 24−27
−265%
95−100
+265%
Far Cry 5 40−45
−266%
150−160
+266%
Fortnite 70−75
−284%
280−290
+284%
Forza Horizon 4 50−55
−277%
200−210
+277%
Forza Horizon 5 35−40
−259%
140−150
+259%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−278%
170−180
+278%
Valorant 110−120
−264%
400−450
+264%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
−282%
210−220
+282%
Counter-Strike 2 65−70
−277%
260−270
+277%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
−269%
650−700
+269%
Cyberpunk 2077 24−27
−265%
95−100
+265%
Dota 2 80−85
−257%
300−310
+257%
Far Cry 5 40−45
−266%
150−160
+266%
Fortnite 70−75
−284%
280−290
+284%
Forza Horizon 4 50−55
−277%
200−210
+277%
Forza Horizon 5 35−40
−259%
140−150
+259%
Grand Theft Auto V 45−50
−283%
180−190
+283%
Metro Exodus 24−27
−265%
95−100
+265%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−278%
170−180
+278%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
−278%
140−150
+278%
Valorant 110−120
−264%
400−450
+264%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
−282%
210−220
+282%
Cyberpunk 2077 24−27
−265%
95−100
+265%
Dota 2 80−85
−257%
300−310
+257%
Far Cry 5 40−45
−266%
150−160
+266%
Forza Horizon 4 50−55
−277%
200−210
+277%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−278%
170−180
+278%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
−282%
65−70
+282%
Valorant 110−120
−264%
400−450
+264%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
−284%
280−290
+284%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
−275%
90−95
+275%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
−272%
350−400
+272%
Grand Theft Auto V 18−20
−268%
70−75
+268%
Metro Exodus 14−16
−267%
55−60
+267%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
−250%
350−400
+250%
Valorant 130−140
−276%
500−550
+276%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
−282%
130−140
+282%
Cyberpunk 2077 10−12
−264%
40−45
+264%
Far Cry 5 27−30
−270%
100−105
+270%
Forza Horizon 4 30−33
−267%
110−120
+267%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
−261%
65−70
+261%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
−270%
100−105
+270%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
−275%
30−33
+275%
Grand Theft Auto V 24−27
−275%
90−95
+275%
Metro Exodus 8−9
−275%
30−33
+275%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−257%
50−55
+257%
Valorant 65−70
−282%
260−270
+282%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
−282%
65−70
+282%
Counter-Strike 2 8−9
−275%
30−33
+275%
Cyberpunk 2077 4−5
−250%
14−16
+250%
Dota 2 45−50
−270%
170−180
+270%
Far Cry 5 12−14
−246%
45−50
+246%
Forza Horizon 4 21−24
−281%
80−85
+281%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−275%
45−50
+275%

4K
Epic

Fortnite 12−14
−275%
45−50
+275%

นี่คือวิธีที่ R9 M295X และ RX 9060 XT 8 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9060 XT 8 GB เร็วกว่า 275% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9060 XT 8 GB เร็วกว่า 265% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.32 47.37
ความใหม่ล่าสุด 23 พฤศจิกายน 2014 4 มิถุนายน 2025
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 150 วัตต์

RX 9060 XT 8 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 284% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 67%

Radeon RX 9060 XT 8 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M295X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M295X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9060 XT 8 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 18 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M295X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 476 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9060 XT 8 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M295X หรือ Radeon RX 9060 XT 8 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่