ATI Radeon HD 4870 X2 vs R9 M295X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M295X กับ Radeon HD 4870 X2 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M295X
2014
0 เอ็มบี Not Listed,250 Watt
12.32
+294%

R9 M295X มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 4870 X2 อย่างมหาศาลถึง 294% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ442803
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.13
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.790.84
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUAmethystR700
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 พฤศจิกายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)12 สิงหาคม 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$550

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048800 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก723 MHz700 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million956 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt286 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์92.5428.00 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.961 TFLOPS1.12 TFLOPS ×2
ROPs3216 ×2
TMUs12840 ×2
L1 Cache512 เคบี160 เคบี
L2 Cache512 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำNot ListedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี1 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำNot Listed256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล900 MHz
160.0 จีบี/s115.2 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DVI, 1x S-Video

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXNot Listed10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์6.34.1
OpenGL4.43.3
OpenCLNot Listed1.1
Vulkan-N/A
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M295X 12.32
+294%
ATI HD 4870 X2 3.13

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M295X 5150
+293%
ตัวอย่าง: 28
ATI HD 4870 X2 1309
ตัวอย่าง: 209

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD48
+300%
12−14
−300%
4K26
+333%
6−7
−333%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล45.83
4Kไม่มีข้อมูล91.67

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+331%
16−18
−331%
Cyberpunk 2077 24−27
+333%
6−7
−333%
Resident Evil 4 Remake 24−27
+317%
6−7
−317%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+358%
12−14
−358%
Counter-Strike 2 65−70
+331%
16−18
−331%
Cyberpunk 2077 24−27
+333%
6−7
−333%
Far Cry 5 40−45
+310%
10−11
−310%
Fortnite 70−75
+306%
18−20
−306%
Forza Horizon 4 50−55
+342%
12−14
−342%
Forza Horizon 5 35−40
+333%
9−10
−333%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+350%
10−11
−350%
Valorant 110−120
+307%
27−30
−307%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+358%
12−14
−358%
Counter-Strike 2 65−70
+331%
16−18
−331%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+340%
40−45
−340%
Cyberpunk 2077 24−27
+333%
6−7
−333%
Dota 2 80−85
+300%
21−24
−300%
Far Cry 5 40−45
+310%
10−11
−310%
Fortnite 70−75
+306%
18−20
−306%
Forza Horizon 4 50−55
+342%
12−14
−342%
Forza Horizon 5 35−40
+333%
9−10
−333%
Grand Theft Auto V 45−50
+370%
10−11
−370%
Metro Exodus 24−27
+333%
6−7
−333%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+350%
10−11
−350%
The Witcher 3: Wild Hunt 37
+311%
9−10
−311%
Valorant 110−120
+307%
27−30
−307%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+358%
12−14
−358%
Cyberpunk 2077 24−27
+333%
6−7
−333%
Dota 2 80−85
+300%
21−24
−300%
Far Cry 5 40−45
+310%
10−11
−310%
Forza Horizon 4 50−55
+342%
12−14
−342%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+350%
10−11
−350%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
+325%
4−5
−325%
Valorant 110−120
+307%
27−30
−307%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
+306%
18−20
−306%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+300%
6−7
−300%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+348%
21−24
−348%
Grand Theft Auto V 18−20
+375%
4−5
−375%
Metro Exodus 14−16
+400%
3−4
−400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 100−105
+317%
24−27
−317%
Valorant 130−140
+343%
30−33
−343%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+325%
8−9
−325%
Cyberpunk 2077 10−12
+450%
2−3
−450%
Far Cry 5 27−30
+350%
6−7
−350%
Forza Horizon 4 30−33
+329%
7−8
−329%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+350%
4−5
−350%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+350%
6−7
−350%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Grand Theft Auto V 24−27
+300%
6−7
−300%
Metro Exodus 8−9
+300%
2−3
−300%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
+367%
3−4
−367%
Valorant 65−70
+325%
16−18
−325%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+325%
4−5
−325%
Counter-Strike 2 8−9
+300%
2−3
−300%
Cyberpunk 2077 4−5
+300%
1−2
−300%
Dota 2 45−50
+360%
10−11
−360%
Far Cry 5 12−14
+333%
3−4
−333%
Forza Horizon 4 21−24
+320%
5−6
−320%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+300%
3−4
−300%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+300%
3−4
−300%

นี่คือวิธีที่ R9 M295X และ ATI HD 4870 X2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M295X เร็วกว่า 300% ในความละเอียด 1080p
  • R9 M295X เร็วกว่า 333% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.32 3.13
ความใหม่ล่าสุด 23 พฤศจิกายน 2014 12 สิงหาคม 2008
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 286 วัตต์

R9 M295X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 294% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 96%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 14%

Radeon R9 M295X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 4870 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M295X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon HD 4870 X2 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.6 18 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M295X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 48 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 4870 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M295X หรือ Radeon HD 4870 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่