ATI Mobility Radeon HD 3870 X2 vs R9 M290X Crossfire

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M290X Crossfire และ Mobility Radeon HD 3870 X2 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M290X Crossfire
2014
2x 4 จีบี GDDR5,200 Watt
17.18
+718%

R9 M290X Crossfire มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 3870 X2 อย่างมหาศาลถึง 718% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ351925
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.611.47
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)TeraScale (2005−2013)
ชื่อรหัส GPUNeptune CFM88
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)1 กันยายน 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2560320 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz660 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2x 2800 Million666 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm55 nm
การใช้พลังงาน (TDP)200 Watt110 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล10.56 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.4224 TFLOPS ×2
ROPsไม่มีข้อมูล16 ×2
TMUsไม่มีข้อมูล16 ×2
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด2x 4 จีบี512 เอ็มบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ2x 256 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ4800 MHz850 MHz
ไม่มีข้อมูล54.4 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (FL 11_1)10.1 (10_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล4.1
OpenGLไม่มีข้อมูล3.3
OpenCLไม่มีข้อมูลN/A
Vulkan-N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M290X Crossfire 17.18
+718%
ATI Mobility HD 3870 X2 2.10

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

R9 M290X Crossfire 32792
+376%
ATI Mobility HD 3870 X2 6895

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD62
+786%
7−8
−786%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+2375%
4−5
−2375%
Cyberpunk 2077 35−40
+825%
4−5
−825%
Resident Evil 4 Remake 35−40
+1800%
2−3
−1800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 70−75
+1133%
6−7
−1133%
Counter-Strike 2 95−100
+2375%
4−5
−2375%
Cyberpunk 2077 35−40
+825%
4−5
−825%
Far Cry 5 55−60
+1040%
5−6
−1040%
Fortnite 95−100
+850%
10−11
−850%
Forza Horizon 4 70−75
+555%
10−12
−555%
Forza Horizon 5 55−60
+1275%
4−5
−1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+500%
10−12
−500%
Valorant 130−140
+240%
40−45
−240%

Full HD
High

Battlefield 5 70−75
+1133%
6−7
−1133%
Counter-Strike 2 95−100
+2375%
4−5
−2375%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+409%
40−45
−409%
Cyberpunk 2077 35−40
+825%
4−5
−825%
Dota 2 100−110
+348%
21−24
−348%
Far Cry 5 55−60
+1040%
5−6
−1040%
Fortnite 95−100
+850%
10−11
−850%
Forza Horizon 4 70−75
+555%
10−12
−555%
Forza Horizon 5 55−60
+1275%
4−5
−1275%
Grand Theft Auto V 65−70
+1525%
4−5
−1525%
Metro Exodus 35−40
+1133%
3−4
−1133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+500%
10−12
−500%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
+500%
8−9
−500%
Valorant 130−140
+240%
40−45
−240%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 70−75
+1133%
6−7
−1133%
Cyberpunk 2077 35−40
+825%
4−5
−825%
Dota 2 100−110
+348%
21−24
−348%
Far Cry 5 55−60
+1040%
5−6
−1040%
Forza Horizon 4 70−75
+555%
10−12
−555%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70
+500%
10−12
−500%
The Witcher 3: Wild Hunt 45−50
+500%
8−9
−500%
Valorant 130−140
+240%
40−45
−240%

Full HD
Epic

Fortnite 95−100
+850%
10−11
−850%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+600%
5−6
−600%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+753%
14−16
−753%
Grand Theft Auto V 30−33
+900%
3−4
−900%
Metro Exodus 21−24
+1000%
2−3
−1000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+686%
21−24
−686%
Valorant 160−170
+956%
16−18
−956%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+733%
6−7
−733%
Cyberpunk 2077 16−18
+1500%
1−2
−1500%
Far Cry 5 35−40
+1200%
3−4
−1200%
Forza Horizon 4 40−45
+760%
5−6
−760%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+767%
3−4
−767%

1440p
Epic

Fortnite 40−45
+900%
4−5
−900%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16
+1400%
1−2
−1400%
Grand Theft Auto V 30−35
+129%
14−16
−129%
Metro Exodus 14−16
+1300%
1−2
−1300%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+733%
3−4
−733%
Valorant 95−100
+890%
10−11
−890%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27
+767%
3−4
−767%
Counter-Strike 2 14−16
+1400%
1−2
−1400%
Cyberpunk 2077 7−8 0−1
Dota 2 60−65
+1120%
5−6
−1120%
Far Cry 5 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Forza Horizon 4 30−33
+2900%
1−2
−2900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
+467%
3−4
−467%

4K
Epic

Fortnite 18−20
+500%
3−4
−500%

นี่คือวิธีที่ R9 M290X Crossfire และ ATI Mobility HD 3870 X2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M290X Crossfire เร็วกว่า 786% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ R9 M290X Crossfire เร็วกว่า 2900%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 M290X Crossfire เหนือกว่า ATI Mobility HD 3870 X2 ในการทดสอบทั้ง 51 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.18 2.10
ความใหม่ล่าสุด 1 มีนาคม 2014 1 กันยายน 2008
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 55 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 200 วัตต์ 110 วัตต์

R9 M290X Crossfire มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 718% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 96%

ในทางกลับกัน ATI Mobility HD 3870 X2 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 82%

Radeon R9 M290X Crossfire เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 3870 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.7 11 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M290X Crossfire ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3 2 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 3870 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M290X Crossfire หรือ Mobility Radeon HD 3870 X2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่