Radeon RX 6500 vs R9 M265X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M265X และ Radeon RX 6500 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 M265X
2014
4 จีบี GDDR5
2.80

RX 6500 มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 M265X อย่างมหาศาลถึง 554% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ842335
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUVenusไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 มีนาคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)ไม่มีข้อมูล

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640ไม่มีข้อมูล
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์10ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก575 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา625 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nmไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์25.00ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs16ไม่มีข้อมูล
TMUs40ไม่มีข้อมูล
L1 Cache160 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1125 MHzไม่มีข้อมูล
72 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 11ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์5.1ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.4ไม่มีข้อมูล
OpenCLNot Listedไม่มีข้อมูล
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M265X 2.80
RX 6500 18.31
+554%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M265X 1175
ตัวอย่าง: 181
RX 6500 7676
+553%
ตัวอย่าง: 100

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD25
−540%
160−170
+540%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 9−10
−511%
55−60
+511%
Cyberpunk 2077 6−7
−483%
35−40
+483%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−500%
18−20
+500%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−767%
75−80
+767%
Counter-Strike 2 9−10
−511%
55−60
+511%
Cyberpunk 2077 6−7
−483%
35−40
+483%
Far Cry 5 8−9
−663%
60−65
+663%
Fortnite 14−16
−560%
95−100
+560%
Forza Horizon 4 14−16
−443%
75−80
+443%
Forza Horizon 5 7−8
−743%
55−60
+743%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−446%
70−75
+446%
Valorant 45−50
−216%
140−150
+216%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−767%
75−80
+767%
Counter-Strike 2 9−10
−511%
55−60
+511%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−322%
220−230
+322%
Cyberpunk 2077 6−7
−483%
35−40
+483%
Dota 2 27−30
−282%
100−110
+282%
Far Cry 5 8−9
−663%
60−65
+663%
Fortnite 14−16
−560%
95−100
+560%
Forza Horizon 4 14−16
−443%
75−80
+443%
Forza Horizon 5 7−8
−743%
55−60
+743%
Grand Theft Auto V 7−8
−886%
65−70
+886%
Metro Exodus 5−6
−700%
40−45
+700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−446%
70−75
+446%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−420%
50−55
+420%
Valorant 45−50
−216%
140−150
+216%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−767%
75−80
+767%
Cyberpunk 2077 6−7
−483%
35−40
+483%
Dota 2 27−30
−282%
100−110
+282%
Far Cry 5 8−9
−663%
60−65
+663%
Forza Horizon 4 14−16
−443%
75−80
+443%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−446%
70−75
+446%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−420%
50−55
+420%
Valorant 45−50
−544%
290−300
+544%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−560%
95−100
+560%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−483%
35−40
+483%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−543%
130−140
+543%
Metro Exodus 0−1 24−27
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−554%
170−180
+554%
Valorant 24−27
−577%
170−180
+577%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−500%
12−14
+500%
Far Cry 5 5−6
−740%
40−45
+740%
Forza Horizon 4 7−8
−557%
45−50
+557%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−500%
24−27
+500%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−760%
40−45
+760%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−127%
30−35
+127%
Valorant 14−16
−657%
100−110
+657%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 8−9
−713%
65−70
+713%
Far Cry 5 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Forza Horizon 4 2−3
−1500%
30−35
+1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−533%
18−20
+533%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−533%
18−20
+533%

1440p
High

Grand Theft Auto V 30−35
+0%
30−35
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55
+0%
50−55
+0%

4K
High

Metro Exodus 14−16
+0%
14−16
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+0%
27−30
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+0%
27−30
+0%

นี่คือวิธีที่ R9 M265X และ RX 6500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 เร็วกว่า 540% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 6500 เร็วกว่า 2000%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6500 เหนือกว่าใน 38การทดสอบ (88%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (12%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.80 18.31

RX 6500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 554%

Radeon RX 6500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 M265X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 17 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M265X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 55 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M265X หรือ Radeon RX 6500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่