Radeon HD 7660G vs R9 280X

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 280X กับ Radeon HD 7660G รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 280X
2013,$299
3 จีบี GDDR5,250 Watt
13.96
+1114%

R9 280X มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7660G อย่างมหาศาลถึง 1114% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ4071113
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.88ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.302.53
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)TeraScale 3 (2010−2013)
ชื่อรหัส GPUTahitiDevastator
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย8 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤษภาคม 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$299 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2048384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล686 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz686 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์4,313 million1,303 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm32 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt35 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์128.016.46
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.096 TFLOPS0.5268 TFLOPS
ROPs328
TMUs12824
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache768 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16IGP
ความยาว275 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1 x 6-pin + 1 x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
288 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortNo outputs
Eyefinity+-
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
TressFX+-
TrueAudio+-
UVD+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1211.2 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์5.15.0
OpenGL4.64.4
OpenCL1.21.2
Vulkan+N/A

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 280X 13.96
+1114%
HD 7660G 1.15

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 280X 5837
+1121%
ตัวอย่าง: 5491
HD 7660G 478
ตัวอย่าง: 709

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R9 280X 10792
+921%
HD 7660G 1057

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

R9 280X 33045
+631%
HD 7660G 4523

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R9 280X 52117
+713%
HD 7660G 6409

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R9 280X 285376
+335%
HD 7660G 65558

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p120−130
+1100%
10
−1100%
Full HD65
+306%
16
−306%
1200p100−110
+1011%
9
−1011%
4K31
+1450%
2−3
−1450%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.60ไม่มีข้อมูล
4K9.65ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
+1217%
6−7
−1217%
Cyberpunk 2077 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Resident Evil 4 Remake 30−33
+1400%
2−3
−1400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+6100%
1−2
−6100%
Counter-Strike 2 75−80
+1217%
6−7
−1217%
Cyberpunk 2077 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Far Cry 5 45−50
+2200%
2−3
−2200%
Fortnite 158
+5167%
3−4
−5167%
Forza Horizon 4 55−60
+743%
7−8
−743%
Forza Horizon 5 40−45
+4300%
1−2
−4300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+478%
9−10
−478%
Valorant 110−120
+272%
30−35
−272%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+6100%
1−2
−6100%
Counter-Strike 2 75−80
+1217%
6−7
−1217%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+392%
39
−392%
Cyberpunk 2077 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Dota 2 90−95
+469%
16
−469%
Far Cry 5 45−50
+2200%
2−3
−2200%
Fortnite 60
+1900%
3−4
−1900%
Forza Horizon 4 55−60
+743%
7−8
−743%
Forza Horizon 5 40−45
+4300%
1−2
−4300%
Grand Theft Auto V 54
+1250%
4−5
−1250%
Metro Exodus 30−33
+1400%
2−3
−1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+478%
9−10
−478%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+700%
6−7
−700%
Valorant 110−120
+272%
30−35
−272%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+6100%
1−2
−6100%
Cyberpunk 2077 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Dota 2 137
+813%
15
−813%
Far Cry 5 45−50
+2200%
2−3
−2200%
Forza Horizon 4 55−60
+743%
7−8
−743%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29
+222%
9−10
−222%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+233%
6−7
−233%
Valorant 110−120
+272%
30−35
−272%

Full HD
Epic

Fortnite 48
+1500%
3−4
−1500%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+575%
4−5
−575%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+1400%
7−8
−1400%
Grand Theft Auto V 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Metro Exodus 16−18
+1600%
1−2
−1600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+1017%
12−14
−1017%
Valorant 140−150
+7200%
2−3
−7200%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+1233%
3−4
−1233%
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Far Cry 5 30−35
+3000%
1−2
−3000%
Forza Horizon 4 30−35
+1033%
3−4
−1033%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+950%
2−3
−950%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+1450%
2−3
−1450%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11 0−1
Grand Theft Auto V 24−27
+85.7%
14−16
−85.7%
Metro Exodus 10−11 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Valorant 75−80
+1200%
6−7
−1200%

4K
Ultra

Battlefield 5 20−22
+1900%
1−2
−1900%
Counter-Strike 2 10−11 0−1
Cyberpunk 2077 5−6 0−1
Dota 2 68 0−1
Far Cry 5 14−16
+1400%
1−2
−1400%
Forza Horizon 4 24−27
+1150%
2−3
−1150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+600%
2−3
−600%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+600%
2−3
−600%

นี่คือวิธีที่ R9 280X และ HD 7660G แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 280X เร็วกว่า 1100% ในความละเอียด 900p
  • R9 280X เร็วกว่า 306% ในความละเอียด 1080p
  • R9 280X เร็วกว่า 1011% ในความละเอียด 1200p
  • R9 280X เร็วกว่า 1450% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 280X เร็วกว่า 7200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น R9 280X เหนือกว่า HD 7660G ในการทดสอบทั้ง 42 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.96 1.15
ความใหม่ล่าสุด 8 ตุลาคม 2013 15 พฤษภาคม 2012
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 32 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 35 วัตต์

R9 280X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1114% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 14%

ในทางกลับกัน HD 7660G มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 614%

Radeon R9 280X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7660G ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 280X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon HD 7660G เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 761 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 280X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 154 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7660G ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 280X หรือ Radeon HD 7660G เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่