Radeon Sky 500 vs R8 M445DX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R8 M445DX กับ Radeon Sky 500 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R8 M445DX
2016
1.90

Sky 500 มีประสิทธิภาพดีกว่า R8 M445DX อย่างมหาศาลถึง 494% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ951459
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล5.80
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUMesoPitcairn
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)27 มีนาคม 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3201280
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก780 MHz950 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1021 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.4276.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6534 TFLOPS2.432 TFLOPS
ROPs832
TMUs2080
L1 Cache80 เคบี320 เคบี
L2 Cache128 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซIGPPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล242 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์ไม่มีข้อมูลFull Height/Full Length
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1200 MHz
ไม่มีข้อมูล154 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DisplayPort
จำนวนพอร์ต DisplayPortไม่มีข้อมูล1
รองรับ DVI แบบ Dual-Link-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์6.05.1
OpenGL4.64.6
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.1311.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R8 M445DX 1.90
Sky 500 11.29
+494%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R8 M445DX 796
ตัวอย่าง: 30
Sky 500 4722
+493%
ตัวอย่าง: 12

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14
−471%
80−85
+471%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 3−4
−433%
16−18
+433%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−400%
5−6
+400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 5−6
−440%
27−30
+440%
Counter-Strike 2 3−4
−433%
16−18
+433%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Far Cry 5 5−6
−440%
27−30
+440%
Fortnite 8−9
−463%
45−50
+463%
Forza Horizon 4 10−11
−450%
55−60
+450%
Forza Horizon 5 4−5
−425%
21−24
+425%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−491%
65−70
+491%
Valorant 35−40
−479%
220−230
+479%

Full HD
High

Battlefield 5 5−6
−440%
27−30
+440%
Counter-Strike 2 3−4
−433%
16−18
+433%
Counter-Strike: Global Offensive 50
−480%
290−300
+480%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Dota 2 23
−465%
130−140
+465%
Far Cry 5 5−6
−440%
27−30
+440%
Fortnite 8−9
−463%
45−50
+463%
Forza Horizon 4 10−11
−450%
55−60
+450%
Forza Horizon 5 4−5
−425%
21−24
+425%
Grand Theft Auto V 6
−483%
35−40
+483%
Metro Exodus 3−4
−433%
16−18
+433%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−491%
65−70
+491%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
−471%
40−45
+471%
Valorant 35−40
−479%
220−230
+479%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 5−6
−440%
27−30
+440%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Dota 2 21
−471%
120−130
+471%
Far Cry 5 5−6
−440%
27−30
+440%
Forza Horizon 4 10−11
−450%
55−60
+450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−491%
65−70
+491%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−463%
45−50
+463%
Valorant 35−40
−479%
220−230
+479%

Full HD
Epic

Fortnite 8−9
−463%
45−50
+463%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−440%
27−30
+440%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−471%
80−85
+471%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−479%
110−120
+479%
Valorant 12−14
−477%
75−80
+477%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Far Cry 5 3−4
−433%
16−18
+433%
Forza Horizon 4 5−6
−440%
27−30
+440%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−433%
16−18
+433%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−433%
16−18
+433%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−471%
80−85
+471%
Valorant 9−10
−456%
50−55
+456%

4K
Ultra

Dota 2 4−5
−425%
21−24
+425%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−433%
16−18
+433%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−433%
16−18
+433%

นี่คือวิธีที่ R8 M445DX และ Sky 500 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Sky 500 เร็วกว่า 471% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.90 11.29
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 27 มีนาคม 2013

R8 M445DX มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี

ในทางกลับกัน Sky 500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 494%

Radeon Sky 500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R8 M445DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R8 M445DX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Sky 500 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.4 87 โหวต

ให้คะแนน Radeon R8 M445DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 15 โหวต

ให้คะแนน Radeon Sky 500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R8 M445DX หรือ Radeon Sky 500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่