Radeon Steam Deck 8CU vs R7 M445

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M445 และ Radeon Steam Deck 8CU โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R7 M445
2016
4 จีบี GDDR5,15 Watt
2.27

Steam Deck 8CU มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M445 อย่างมหาศาลถึง 350% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ906485
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.99ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 2 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUMesoRDNA 2 Sephiroth
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)9 พฤศจิกายน 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA320512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก780 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา920 MHz1900 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15-25 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์18.40ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5888 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs8ไม่มีข้อมูล
TMUs20ไม่มีข้อมูล
L1 Cache80 เคบี512 เคบี
L2 Cache128 เคบี1 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8ไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHzไม่มีข้อมูล
32 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12_1
รุ่นเชดเดอร์6.0ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan1.2.131-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M445 2.27
Steam Deck 8CU 10.22
+350%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R7 M445 2208
Steam Deck 8CU 8133
+268%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 M445 1579
Steam Deck 8CU 5444
+245%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14
−100%
28
+100%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 5−6
−1020%
55−60
+1020%
Cyberpunk 2077 5−6
−320%
21−24
+320%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−900%
20−22
+900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−557%
45−50
+557%
Counter-Strike 2 5−6
−1020%
55−60
+1020%
Cyberpunk 2077 5−6
−320%
21−24
+320%
Far Cry 5 6−7
−467%
30−35
+467%
Fortnite 10−12
−464%
60−65
+464%
Forza Horizon 4 12−14
−275%
45−50
+275%
Forza Horizon 5 5−6
−540%
30−35
+540%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−208%
35−40
+208%
Valorant 40−45
−137%
95−100
+137%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−557%
45−50
+557%
Counter-Strike 2 5−6
−1020%
55−60
+1020%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−242%
150−160
+242%
Cyberpunk 2077 5−6
−320%
21−24
+320%
Dota 2 24−27
−317%
100−105
+317%
Far Cry 5 6−7
−350%
27
+350%
Fortnite 10−12
−464%
60−65
+464%
Forza Horizon 4 12−14
−275%
45−50
+275%
Forza Horizon 5 5−6
−540%
30−35
+540%
Grand Theft Auto V 6
−66.7%
10
+66.7%
Metro Exodus 4−5
−425%
21−24
+425%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−208%
35−40
+208%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−170%
27−30
+170%
Valorant 40−45
−137%
95−100
+137%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−557%
45−50
+557%
Cyberpunk 2077 5−6
−320%
21−24
+320%
Dota 2 24−27
−317%
100−105
+317%
Far Cry 5 6−7
−283%
23
+283%
Forza Horizon 4 12−14
−275%
45−50
+275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−208%
35−40
+208%
The Witcher 3: Wild Hunt 5
−440%
27−30
+440%
Valorant 40−45
−137%
95−100
+137%

Full HD
Epic

Fortnite 10−12
−464%
60−65
+464%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−217%
18−20
+217%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−365%
75−80
+365%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−150%
55−60
+150%
Valorant 18−20
−528%
110−120
+528%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−800%
9−10
+800%
Far Cry 5 4−5
−450%
21−24
+450%
Forza Horizon 4 6−7
−317%
24−27
+317%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−275%
14−16
+275%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−450%
21−24
+450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−40%
21−24
+40%
Valorant 10−12
−400%
55−60
+400%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 3−4
Dota 2 6−7
−350%
27−30
+350%
Far Cry 5 1−2
−900%
10−11
+900%
Forza Horizon 4 1−2
−1700%
18−20
+1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−233%
10−11
+233%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−233%
10−11
+233%

1440p
High

Grand Theft Auto V 14−16
+0%
14−16
+0%
Metro Exodus 12−14
+0%
12−14
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+0%
24−27
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+0%
5−6
+0%
Metro Exodus 6−7
+0%
6−7
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+0%
12−14
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+0%
12−14
+0%
Counter-Strike 2 5−6
+0%
5−6
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M445 และ Steam Deck 8CU แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Steam Deck 8CU เร็วกว่า 100% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Steam Deck 8CU เร็วกว่า 1700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Steam Deck 8CU เหนือกว่าใน 48การทดสอบ (86%)
  • เสมอกันใน 8การทดสอบ (14%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.27 10.22
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 9 พฤศจิกายน 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm

Steam Deck 8CU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 350% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon Steam Deck 8CU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M445 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 123 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M445 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 10 โหวต

ให้คะแนน Radeon Steam Deck 8CU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M445 หรือ Radeon Steam Deck 8CU เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่