Radeon RX 7900 GRE vs R7 M445

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M445 กับ Radeon RX 7900 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 M445
2016
4 จีบี GDDR5,15 Watt
2.27

7900 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M445 อย่างมหาศาลถึง 2776% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ90630
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล70.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.9919.33
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUMesoNavi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)27 กรกฎาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3205120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก780 MHz1287 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา920 MHz2245 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 million57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15-25 Watt260 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์18.40718.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5888 TFLOPS45.98 TFLOPS
ROPs8160
TMUs20320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล80
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.5 เอ็มบี
L1 Cache80 เคบี2.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล276 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz2250 MHz
32 จีบี/s576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.06.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.2
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M445 2.27
RX 7900 GRE 65.28
+2776%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R7 M445 945
ตัวอย่าง: 116
RX 7900 GRE 27405
+2800%
ตัวอย่าง: 1997

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R7 M445 2208
RX 7900 GRE 67134
+2940%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

R7 M445 6872
RX 7900 GRE 122732
+1686%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 M445 1579
RX 7900 GRE 54610
+3358%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 M445 9617
RX 7900 GRE 247366
+2472%

3DMark Ice Storm GPU

Ice Storm Graphics เป็นการทดสอบล้าสมัยในชุดการทดสอบ 3DMark ซึ่งเคยใช้วัดประสิทธิภาพของแล็ปท็อประดับเริ่มต้นและแท็บเล็ต Windows ใช้คุณสมบัติของ DirectX 11 ระดับ 9 ในการแสดงฉากต่อสู้ระหว่างยานอวกาศสองกองใกล้กับดาวเคราะห์น้ำแข็งที่ความละเอียด 1280x720 ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 M445 126481
RX 7900 GRE 637522
+404%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14
−1371%
206
+1371%
1440p4−5
−3125%
129
+3125%
4K2−3
−3750%
77
+3750%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.67
1440pไม่มีข้อมูล4.26
4Kไม่มีข้อมูล7.13

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 5−6
−6120%
300−350
+6120%
Cyberpunk 2077 5−6
−4060%
208
+4060%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−11600%
234
+11600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−2414%
170−180
+2414%
Counter-Strike 2 5−6
−6120%
300−350
+6120%
Cyberpunk 2077 5−6
−3580%
184
+3580%
Far Cry 5 6−7
−2800%
174
+2800%
Fortnite 10−12
−2645%
300−350
+2645%
Forza Horizon 4 12−14
−2075%
260−270
+2075%
Forza Horizon 5 5−6
−3840%
190−200
+3840%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1350%
170−180
+1350%
Valorant 40−45
−812%
350−400
+812%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−2414%
170−180
+2414%
Counter-Strike 2 5−6
−6120%
300−350
+6120%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−520%
270−280
+520%
Cyberpunk 2077 5−6
−3060%
158
+3060%
Dota 2 24−27
−2608%
650−700
+2608%
Far Cry 5 6−7
−2700%
168
+2700%
Fortnite 10−12
−2645%
300−350
+2645%
Forza Horizon 4 12−14
−2075%
260−270
+2075%
Forza Horizon 5 5−6
−3840%
190−200
+3840%
Grand Theft Auto V 6
−2633%
164
+2633%
Metro Exodus 4−5
−4375%
179
+4375%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1350%
170−180
+1350%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−3720%
382
+3720%
Valorant 40−45
−812%
350−400
+812%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−2414%
170−180
+2414%
Cyberpunk 2077 5−6
−2860%
148
+2860%
Dota 2 24−27
−2608%
650−700
+2608%
Far Cry 5 6−7
−2483%
155
+2483%
Forza Horizon 4 12−14
−2075%
260−270
+2075%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1350%
170−180
+1350%
The Witcher 3: Wild Hunt 5
−4080%
209
+4080%
Valorant 40−45
−812%
350−400
+812%

Full HD
Epic

Fortnite 10−12
−2645%
300−350
+2645%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−3283%
200−210
+3283%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−2935%
500−550
+2935%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−695%
170−180
+695%
Valorant 18−20
−2494%
450−500
+2494%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−9700%
98
+9700%
Far Cry 5 4−5
−3750%
154
+3750%
Forza Horizon 4 6−7
−3650%
220−230
+3650%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−3800%
156
+3800%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−3675%
150−160
+3675%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−907%
151
+907%
Valorant 10−12
−2891%
300−350
+2891%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 45
Dota 2 6−7
−2733%
170−180
+2733%
Far Cry 5 1−2
−10600%
107
+10600%
Forza Horizon 4 1−2
−17600%
170−180
+17600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−3100%
95−100
+3100%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−2533%
75−80
+2533%

1440p
High

Grand Theft Auto V 130
+0%
130
+0%
Metro Exodus 111
+0%
111
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 160−170
+0%
160−170
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 90−95
+0%
90−95
+0%
Metro Exodus 71
+0%
71
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 125
+0%
125
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 120−130
+0%
120−130
+0%
Counter-Strike 2 90−95
+0%
90−95
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M445 และ RX 7900 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 GRE เร็วกว่า 1371% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900 GRE เร็วกว่า 3125% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900 GRE เร็วกว่า 3750% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ RX 7900 GRE เร็วกว่า 17600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900 GRE เหนือกว่าใน 48การทดสอบ (86%)
  • เสมอกันใน 8การทดสอบ (14%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.27 65.28
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 27 กรกฎาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 260 วัตต์

R7 M445 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1633%

ในทางกลับกัน RX 7900 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2776% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Radeon RX 7900 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M445 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 M445 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7900 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 123 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M445 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 1233 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M445 หรือ Radeon RX 7900 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่