Radeon 8040S vs R7 M440

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M440 และ Radeon 8040S โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R7 M440
2016
4 จีบี DDR3
2.16

8040S มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M440 อย่างมหาศาลถึง 1055% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ920254
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล34.92
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)RDNA 3.5 (2024−2025)
ชื่อรหัส GPUMesoStrix Halo
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)6 มกราคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3201024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก891 MHz1295 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)unknown55 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.82179.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5702 TFLOPS5.734 TFLOPS
ROPs832
TMUs2064
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L1 Cache80 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache128 เคบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 5.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3System Shared
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHzSystem Shared
14.4 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.06.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M440 2.16
Radeon 8040S 24.94
+1055%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R7 M440 906
ตัวอย่าง: 421
Radeon 8040S 10431
+1051%
ตัวอย่าง: 5

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD15
−1033%
170−180
+1033%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 4−5
−3500%
140−150
+3500%
Cyberpunk 2077 4−5
−1300%
55−60
+1300%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−2950%
60−65
+2950%

Full HD
Medium

Battlefield 5 6−7
−1550%
95−100
+1550%
Counter-Strike 2 4−5
−3500%
140−150
+3500%
Cyberpunk 2077 4−5
−1300%
55−60
+1300%
Far Cry 5 6−7
−1283%
80−85
+1283%
Fortnite 10−11
−1130%
120−130
+1130%
Forza Horizon 4 10−12
−809%
100−105
+809%
Forza Horizon 5 5−6
−1500%
80−85
+1500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−733%
100−105
+733%
Valorant 40−45
−330%
170−180
+330%

Full HD
High

Battlefield 5 6−7
−1550%
95−100
+1550%
Counter-Strike 2 4−5
−3500%
140−150
+3500%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−498%
260−270
+498%
Cyberpunk 2077 4−5
−1300%
55−60
+1300%
Dota 2 23
−1030%
260−270
+1030%
Far Cry 5 6−7
−1283%
80−85
+1283%
Fortnite 10−11
−1130%
120−130
+1130%
Forza Horizon 4 10−12
−809%
100−105
+809%
Forza Horizon 5 5−6
−1500%
80−85
+1500%
Grand Theft Auto V 6
−1433%
90−95
+1433%
Metro Exodus 4−5
−1325%
55−60
+1325%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−733%
100−105
+733%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
−1000%
75−80
+1000%
Valorant 40−45
−330%
170−180
+330%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 6−7
−1550%
95−100
+1550%
Cyberpunk 2077 4−5
−1300%
55−60
+1300%
Dota 2 21
−1043%
240−250
+1043%
Far Cry 5 6−7
−1283%
80−85
+1283%
Forza Horizon 4 10−12
−809%
100−105
+809%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−733%
100−105
+733%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−863%
75−80
+863%
Valorant 40−45
−1025%
450−500
+1025%

Full HD
Epic

Fortnite 10−11
−1130%
120−130
+1130%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−1025%
180−190
+1025%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−1043%
240−250
+1043%
Valorant 16−18
−1135%
210−220
+1135%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2500%
24−27
+2500%
Far Cry 5 3−4
−1833%
55−60
+1833%
Forza Horizon 4 5−6
−1220%
65−70
+1220%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1267%
40−45
+1267%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−1450%
60−65
+1450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−250%
45−50
+250%
Valorant 10−12
−1264%
150−160
+1264%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 10−12
Dota 2 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Far Cry 5 1−2
−2900%
30−33
+2900%
Forza Horizon 4 1−2
−4400%
45−50
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−833%
27−30
+833%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−833%
27−30
+833%

1440p
High

Grand Theft Auto V 45−50
+0%
45−50
+0%
Metro Exodus 30−35
+0%
30−35
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 70−75
+0%
70−75
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 24−27
+0%
24−27
+0%
Metro Exodus 21−24
+0%
21−24
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40
+0%
35−40
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 35−40
+0%
35−40
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M440 และ Radeon 8040S แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8040S เร็วกว่า 1033% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Forza Horizon 4 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Radeon 8040S เร็วกว่า 4400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 8040S เหนือกว่าใน 46การทดสอบ (87%)
  • เสมอกันใน 7การทดสอบ (13%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.16 24.94
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 6 มกราคม 2025
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm

Radeon 8040S มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1055% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon 8040S เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M440 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 316 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M440 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon 8040S ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M440 หรือ Radeon 8040S เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่