Radeon RX 7900M vs R7 M275DX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M275DX และ Radeon RX 7900M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R7 M275DX
2014
3.09

7900M มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M275DX อย่างมหาศาลถึง 1611% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ80764
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล22.62
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 31
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)19 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8964608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2090 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล57,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล180 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล601.9
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล38.52 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล192
TMUsไม่มีข้อมูล288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L0 Cacheไม่มีข้อมูล2.3 เอ็มบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล6 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล64 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
ไม่มีข้อมูล576.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.8
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M275DX 3.09
RX 7900M 52.87
+1611%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R7 M275DX 3553
RX 7900M 59943
+1587%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 M275DX 1932
RX 7900M 50241
+2501%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
−517%
148
+517%
1440p6−7
−1683%
107
+1683%
4K4−5
−1725%
73
+1725%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−11
−2650%
270−280
+2650%
Cyberpunk 2077 6−7
−2067%
130−140
+2067%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−3800%
150−160
+3800%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−12
−1336%
150−160
+1336%
Counter-Strike 2 10−11
−2650%
270−280
+2650%
Cyberpunk 2077 6−7
−2067%
130−140
+2067%
Far Cry 5 9−10
−1733%
160−170
+1733%
Fortnite 16−18
−1282%
230−240
+1282%
Forza Horizon 4 14−16
−1273%
200−210
+1273%
Forza Horizon 5 8−9
−1950%
160−170
+1950%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1143%
170−180
+1143%
Valorant 45−50
−510%
290−300
+510%

Full HD
High

Battlefield 5 10−12
−1336%
150−160
+1336%
Counter-Strike 2 10−11
−2650%
270−280
+2650%
Counter-Strike: Global Offensive 47
−494%
270−280
+494%
Cyberpunk 2077 6−7
−2067%
130−140
+2067%
Dota 2 30−33
−1567%
500−550
+1567%
Far Cry 5 9−10
−1733%
160−170
+1733%
Fortnite 16−18
−1282%
230−240
+1282%
Forza Horizon 4 14−16
−1273%
200−210
+1273%
Forza Horizon 5 8−9
−1950%
160−170
+1950%
Grand Theft Auto V 8−9
−1638%
139
+1638%
Metro Exodus 5−6
−2560%
130−140
+2560%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1143%
170−180
+1143%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−2040%
210−220
+2040%
Valorant 45−50
−510%
290−300
+510%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−1336%
150−160
+1336%
Cyberpunk 2077 6−7
−2150%
135
+2150%
Dota 2 30−33
−1567%
500−550
+1567%
Far Cry 5 9−10
−1322%
128
+1322%
Forza Horizon 4 14−16
−1273%
200−210
+1273%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1143%
170−180
+1143%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−1580%
168
+1580%
Valorant 45−50
−510%
290−300
+510%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−1282%
230−240
+1282%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−2071%
150−160
+2071%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−1596%
350−400
+1596%
Grand Theft Auto V 0−1 106
Metro Exodus 1−2
−8300%
80−85
+8300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−525%
170−180
+525%
Valorant 30−33
−1010%
300−350
+1010%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−4550%
93
+4550%
Far Cry 5 5−6
−2360%
123
+2360%
Forza Horizon 4 8−9
−2000%
160−170
+2000%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−2220%
110−120
+2220%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−2383%
140−150
+2383%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−873%
146
+873%
Valorant 14−16
−1940%
300−350
+1940%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 44
Dota 2 9−10
−1567%
150−160
+1567%
Far Cry 5 2−3
−5050%
103
+5050%
Forza Horizon 4 3−4
−3867%
110−120
+3867%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−2200%
90−95
+2200%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1850%
75−80
+1850%

1440p
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 65−70
+0%
65−70
+0%
Metro Exodus 50−55
+0%
50−55
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 116
+0%
116
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 90−95
+0%
90−95
+0%
Counter-Strike 2 65−70
+0%
65−70
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M275DX และ RX 7900M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900M เร็วกว่า 517% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7900M เร็วกว่า 1683% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7900M เร็วกว่า 1725% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7900M เร็วกว่า 8300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7900M เหนือกว่าใน 49การทดสอบ (89%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (11%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.09 52.87
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2014 19 ตุลาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm

RX 7900M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1611% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

Radeon RX 7900M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M275DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M275DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 93 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7900M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M275DX หรือ Radeon RX 7900M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่