Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary vs R7 M275DX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M275DX กับ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 M275DX
2014
3.09

5700 XT 50th Anniversary มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M275DX อย่างมหาศาลถึง 1183% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ807122
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล33.48
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล13.57
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2019 (เมื่อ 6 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$449

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8962560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1680 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1980 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล316.8
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล10.14 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล160
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1750 MHz
ไม่มีข้อมูล448.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 3x DisplayPort
Eyefinity+-
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
−1150%
300−350
+1150%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล1.50

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−11
−1100%
120−130
+1100%
Cyberpunk 2077 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−1150%
50−55
+1150%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−12
−1173%
140−150
+1173%
Counter-Strike 2 10−11
−1100%
120−130
+1100%
Cyberpunk 2077 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Far Cry 5 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Fortnite 16−18
−1135%
210−220
+1135%
Forza Horizon 4 14−16
−1167%
190−200
+1167%
Forza Horizon 5 8−9
−1150%
100−105
+1150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1114%
170−180
+1114%
Valorant 45−50
−1150%
600−650
+1150%

Full HD
High

Battlefield 5 10−12
−1173%
140−150
+1173%
Counter-Strike 2 10−11
−1100%
120−130
+1100%
Counter-Strike: Global Offensive 47
−1177%
600−650
+1177%
Cyberpunk 2077 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Dota 2 30−33
−1067%
350−400
+1067%
Far Cry 5 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Fortnite 16−18
−1135%
210−220
+1135%
Forza Horizon 4 14−16
−1167%
190−200
+1167%
Forza Horizon 5 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Grand Theft Auto V 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Metro Exodus 5−6
−1100%
60−65
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1114%
170−180
+1114%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−1100%
120−130
+1100%
Valorant 45−50
−1150%
600−650
+1150%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−1173%
140−150
+1173%
Cyberpunk 2077 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Dota 2 30−33
−1067%
350−400
+1067%
Far Cry 5 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Forza Horizon 4 14−16
−1167%
190−200
+1167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1114%
170−180
+1114%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−1100%
120−130
+1100%
Valorant 45−50
−1150%
600−650
+1150%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−1135%
210−220
+1135%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−1114%
85−90
+1114%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−1161%
290−300
+1161%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−1100%
12−14
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−1150%
350−400
+1150%
Valorant 30−33
−1067%
350−400
+1067%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Far Cry 5 5−6
−1100%
60−65
+1100%
Forza Horizon 4 8−9
−1150%
100−105
+1150%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1100%
60−65
+1100%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−1150%
75−80
+1150%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1167%
190−200
+1167%
Valorant 14−16
−1167%
190−200
+1167%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 9−10
−1122%
110−120
+1122%
Far Cry 5 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Forza Horizon 4 3−4
−1067%
35−40
+1067%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1150%
50−55
+1150%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1150%
50−55
+1150%

นี่คือวิธีที่ R7 M275DX และ RX 5700 XT 50th Anniversary แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5700 XT 50th Anniversary เร็วกว่า 1150% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.09 39.64
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2014 7 กรกฎาคม 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

RX 5700 XT 50th Anniversary มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1183% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M275DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 M275DX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M275DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.4 8313 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M275DX หรือ Radeon RX 5700 XT 50th Anniversary เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่