Radeon RX 6650M XT vs R7 (Carrizo)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 (Carrizo) และ Radeon RX 6650M XT โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R7 (Carrizo)
2015
12 Watt
1.81

6650M XT มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 (Carrizo) อย่างมหาศาลถึง 2155% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ971113
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.9826.19
สถาปัตยกรรมGCN 1.2/2.0 (2015−2016)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUCarrizoNavi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)4 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5122048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล2068 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา800 MHz2416 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2410 Million11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)12-35 Watt120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล309.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล9.896 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64/128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2000 MHz
ไม่มีข้อมูล256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (FL 12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD10
−2100%
220−230
+2100%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−11200%
220−230
+11200%
Cyberpunk 2077 4−5
−2325%
95−100
+2325%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−11200%
110−120
+11200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−3325%
130−140
+3325%
Counter-Strike 2 2−3
−11200%
220−230
+11200%
Cyberpunk 2077 4−5
−2325%
95−100
+2325%
Far Cry 5 4−5
−3175%
130−140
+3175%
Fortnite 8−9
−2113%
170−180
+2113%
Forza Horizon 4 10−11
−1490%
150−160
+1490%
Forza Horizon 5 3−4
−4233%
130−140
+4233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1345%
150−160
+1345%
Valorant 35−40
−521%
230−240
+521%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−3325%
130−140
+3325%
Counter-Strike 2 2−3
−11200%
220−230
+11200%
Counter-Strike: Global Offensive 24
−1063%
270−280
+1063%
Cyberpunk 2077 4−5
−2325%
95−100
+2325%
Dota 2 21−24
−595%
140−150
+595%
Far Cry 5 4−5
−3175%
130−140
+3175%
Fortnite 8−9
−2113%
170−180
+2113%
Forza Horizon 4 10−11
−1490%
150−160
+1490%
Forza Horizon 5 3−4
−4233%
130−140
+4233%
Grand Theft Auto V 3−4
−4367%
130−140
+4367%
Metro Exodus 3−4
−3200%
95−100
+3200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1345%
150−160
+1345%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−2400%
150−160
+2400%
Valorant 35−40
−521%
230−240
+521%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−3325%
130−140
+3325%
Cyberpunk 2077 4−5
−2325%
95−100
+2325%
Dota 2 21−24
−595%
140−150
+595%
Far Cry 5 4−5
−3175%
130−140
+3175%
Forza Horizon 4 10−11
−1490%
150−160
+1490%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1345%
150−160
+1345%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1775%
150−160
+1775%
Valorant 35−40
−521%
230−240
+521%

Full HD
Epic

Fortnite 8−9
−2113%
170−180
+2113%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−2020%
100−110
+2020%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−2131%
290−300
+2131%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−872%
170−180
+872%
Valorant 12−14
−2125%
260−270
+2125%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−4800%
45−50
+4800%
Far Cry 5 2−3
−4950%
100−110
+4950%
Forza Horizon 4 5−6
−2280%
110−120
+2280%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−2567%
80−85
+2567%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−3567%
110−120
+3567%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−557%
90−95
+557%
Valorant 9−10
−2689%
250−260
+2689%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−3733%
110−120
+3733%
Far Cry 5 0−1 55−60
Forza Horizon 4 0−1 80−85
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1833%
55−60
+1833%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1733%
55−60
+1733%

1440p
High

Grand Theft Auto V 85−90
+0%
85−90
+0%
Metro Exodus 60−65
+0%
60−65
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−110
+0%
100−110
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Metro Exodus 35−40
+0%
35−40
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 65−70
+0%
65−70
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 65−70
+0%
65−70
+0%
Counter-Strike 2 45−50
+0%
45−50
+0%
Cyberpunk 2077 21−24
+0%
21−24
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 (Carrizo) และ RX 6650M XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6650M XT เร็วกว่า 2100% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ RX 6650M XT เร็วกว่า 11200%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6650M XT เหนือกว่าใน 49การทดสอบ (84%)
  • เสมอกันใน 9การทดสอบ (16%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.81 40.82
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2015 4 มกราคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 12 วัตต์ 120 วัตต์

R7 (Carrizo) มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

ในทางกลับกัน RX 6650M XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2155% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 6650M XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 (Carrizo) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 7 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 (Carrizo) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.2 79 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6650M XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 (Carrizo) หรือ Radeon RX 6650M XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่