RTX 3000 Ada Generation Mobile vs Radeon R7 (Bristol Ridge)

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 (Bristol Ridge) กับ RTX 3000 Ada Generation Mobile รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 (Bristol Ridge)
2016
12 Watt
1.80

RTX 3000 Ada Generation Mobile มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 (Bristol Ridge) อย่างมหาศาลถึง 2019% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ972134
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.0825.54
สถาปัตยกรรมGCN 1.2 (2016)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUBristol RidgeAD106
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชันแบบพกพา
วันที่วางจำหน่าย1 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)21 มีนาคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5124608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1395 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHz1695 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2410 Million22,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)12-45 Watt115 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล244.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล15.62 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล48
TMUsไม่มีข้อมูล144
Tensor Coresไม่มีข้อมูล144
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล36
L1 Cacheไม่มีข้อมูล4.5 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedlarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64/128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2000 MHz
ไม่มีข้อมูล256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (FL 12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.8
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-1.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 (Bristol Ridge) 1.80
RTX 3000 Ada Generation Mobile 38.15
+2019%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R7 (Bristol Ridge) 754
RTX 3000 Ada Generation Mobile 16036
+2027%
ตัวอย่าง: 326

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R7 (Bristol Ridge) 1852
RTX 3000 Ada Generation Mobile 29411
+1488%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 (Bristol Ridge) 1013
RTX 3000 Ada Generation Mobile 20908
+1964%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 (Bristol Ridge) 5311
RTX 3000 Ada Generation Mobile 70502
+1227%

3DMark Time Spy Graphics

R7 (Bristol Ridge) 347
RTX 3000 Ada Generation Mobile 8351
+2307%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14
−1971%
290−300
+1971%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Cyberpunk 2077 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−2000%
21−24
+2000%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Counter-Strike 2 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Cyberpunk 2077 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Far Cry 5 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Fortnite 7−8
−1900%
140−150
+1900%
Forza Horizon 4 10−11
−2000%
210−220
+2000%
Forza Horizon 5 3−4
−1900%
60−65
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1991%
230−240
+1991%
Valorant 35−40
−2005%
800−850
+2005%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Counter-Strike 2 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−2005%
800−850
+2005%
Cyberpunk 2077 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Dota 2 16
−1775%
300−310
+1775%
Far Cry 5 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Fortnite 7−8
−1900%
140−150
+1900%
Forza Horizon 4 10−11
−2000%
210−220
+2000%
Forza Horizon 5 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Grand Theft Auto V 5
−1900%
100−105
+1900%
Metro Exodus 3−4
−1900%
60−65
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1991%
230−240
+1991%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1900%
160−170
+1900%
Valorant 35−40
−2005%
800−850
+2005%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Cyberpunk 2077 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Dota 2 14
−1971%
290−300
+1971%
Far Cry 5 4−5
−1900%
80−85
+1900%
Forza Horizon 4 10−11
−2000%
210−220
+2000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−1991%
230−240
+1991%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1900%
160−170
+1900%
Valorant 35−40
−2005%
800−850
+2005%

Full HD
Epic

Fortnite 7−8
−1900%
140−150
+1900%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−1900%
100−105
+1900%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−1977%
270−280
+1977%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−1844%
350−400
+1844%
Valorant 10−12
−1991%
230−240
+1991%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Far Cry 5 2−3
−1900%
40−45
+1900%
Forza Horizon 4 5−6
−1900%
100−105
+1900%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1900%
60−65
+1900%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−1900%
60−65
+1900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1971%
290−300
+1971%
Valorant 9−10
−2011%
190−200
+2011%

4K
Ultra

Dota 2 3−4
−1900%
60−65
+1900%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1900%
60−65
+1900%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1900%
60−65
+1900%

นี่คือวิธีที่ R7 (Bristol Ridge) และ RTX 3000 Ada Generation Mobile แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3000 Ada Generation Mobile เร็วกว่า 1971% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.80 38.15
ความใหม่ล่าสุด 1 มิถุนายน 2016 21 มีนาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 12 วัตต์ 115 วัตต์

R7 (Bristol Ridge) มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 858%

ในทางกลับกัน RTX 3000 Ada Generation Mobile มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2019% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

RTX 3000 Ada Generation Mobile เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 (Bristol Ridge) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 (Bristol Ridge) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ RTX 3000 Ada Generation Mobile เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 49 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 (Bristol Ridge) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 13 โหวต

ให้คะแนน RTX 3000 Ada Generation Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 (Bristol Ridge) หรือ RTX 3000 Ada Generation Mobile เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่