Radeon RX 580 2048SP vs R5 M335

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R5 M335 กับ Radeon RX 580 2048SP รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R5 M335
2015
4 จีบี DDR3
1.31

580 2048SP มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 M335 อย่างมหาศาลถึง 1292% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1069337
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก40
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล9.36
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUExoPolaris 20
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย21 ตุลาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)15 ตุลาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3202048
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์5ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1070 MHz1168 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1070 MHz1284 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์690 million5,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)unknown150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์21.40164.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6848 TFLOPS5.259 TFLOPS
ROPs832
TMUs20128
L1 Cache80 เคบี512 เคบี
L2 Cache128 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1100 MHz1750 MHz
14.4 จีบี/s224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPort
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.06.4
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan+1.2.131
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R5 M335 1.31
RX 580 2048SP 18.24
+1292%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R5 M335 548
ตัวอย่าง: 33
RX 580 2048SP 7626
+1292%
ตัวอย่าง: 6370

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD11
−1264%
150−160
+1264%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Resident Evil 4 Remake 0−1 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Far Cry 5 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Fortnite 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Forza Horizon 4 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Forza Horizon 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1233%
120−130
+1233%
Valorant 30−35
−1224%
450−500
+1224%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Counter-Strike: Global Offensive 26
−1246%
350−400
+1246%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Dota 2 16−18
−1253%
230−240
+1253%
Far Cry 5 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Fortnite 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Forza Horizon 4 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Forza Horizon 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 2−3
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1233%
120−130
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−1233%
80−85
+1233%
Valorant 30−35
−1224%
450−500
+1224%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Dota 2 16−18
−1253%
230−240
+1253%
Far Cry 5 3−4
−1233%
40−45
+1233%
Forza Horizon 4 8−9
−1275%
110−120
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1233%
120−130
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 3
−1233%
40−45
+1233%
Valorant 30−35
−1224%
450−500
+1224%

Full HD
Epic

Fortnite 4−5
−1275%
55−60
+1275%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Counter-Strike: Global Offensive 9−10
−1233%
120−130
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Valorant 4−5
−1275%
55−60
+1275%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Forza Horizon 4 3−4
−1233%
40−45
+1233%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1250%
27−30
+1250%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1250%
27−30
+1250%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Valorant 6−7
−1233%
80−85
+1233%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−1100%
12−14
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1250%
27−30
+1250%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1250%
27−30
+1250%

นี่คือวิธีที่ R5 M335 และ RX 580 2048SP แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 580 2048SP เร็วกว่า 1264% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.31 18.24
ความใหม่ล่าสุด 21 ตุลาคม 2015 15 ตุลาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm

RX 580 2048SP มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1292% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon RX 580 2048SP เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 M335 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R5 M335 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 580 2048SP เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 160 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 M335 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 4657 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 580 2048SP ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R5 M335 หรือ Radeon RX 580 2048SP เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่