Radeon RX 5600M vs R5 M320

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R5 M320 และ Radeon RX 5600M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R5 M320
2015
4 จีบี DDR3
1.14

5600M มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 M320 อย่างมหาศาลถึง 1762% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1121299
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล10.90
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUJetNavi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3202304
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์5ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก780 MHz1035 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา855 MHz1265 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์690 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)unknown150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.10182.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5472 TFLOPS5.829 TFLOPS
ROPs864
TMUs20144
L1 Cache80 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache128 เคบี3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1500 MHz
16 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.16.5
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.0
Vulkan+1.2
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R5 M320 1.14
RX 5600M 21.23
+1762%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R5 M320 477
ตัวอย่าง: 46
RX 5600M 8797
+1744%
ตัวอย่าง: 174

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R5 M320 1652
RX 5600M 24213
+1366%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R5 M320 4969
RX 5600M 72335
+1356%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD4−5
−2025%
85
+2025%
1440p3−4
−1833%
58
+1833%
4K1−2
−3100%
32
+3100%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−2250%
45−50
+2250%

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−11300%
114
+11300%
Cyberpunk 2077 2−3
−2250%
45−50
+2250%
Far Cry 5 2−3
−3450%
70−75
+3450%
Fortnite 3−4
−3567%
110−120
+3567%
Forza Horizon 4 7−8
−1143%
85−90
+1143%
Forza Horizon 5 1−2
−6700%
65−70
+6700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−833%
80−85
+833%
Valorant 30−35
−388%
150−160
+388%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−11100%
112
+11100%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−811%
240−250
+811%
Cyberpunk 2077 2−3
−2250%
45−50
+2250%
Dota 2 16−18
−569%
107
+569%
Far Cry 5 2−3
−3450%
70−75
+3450%
Fortnite 3−4
−3567%
110−120
+3567%
Forza Horizon 4 7−8
−1143%
85−90
+1143%
Forza Horizon 5 1−2
−6700%
65−70
+6700%
Metro Exodus 1−2
−5800%
59
+5800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−833%
80−85
+833%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−1633%
104
+1633%
Valorant 30−35
−388%
150−160
+388%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−10500%
106
+10500%
Cyberpunk 2077 2−3
−2250%
45−50
+2250%
Dota 2 16−18
−550%
104
+550%
Far Cry 5 2−3
−3900%
80
+3900%
Forza Horizon 4 7−8
−1143%
85−90
+1143%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−833%
80−85
+833%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−967%
64
+967%
Valorant 30−35
−259%
115
+259%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−3567%
110−120
+3567%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Counter-Strike: Global Offensive 7−8
−2114%
150−160
+2114%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1350%
170−180
+1350%
Valorant 2−3
−9500%
190−200
+9500%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 21−24
Far Cry 5 1−2
−4800%
45−50
+4800%
Forza Horizon 4 3−4
−1733%
55−60
+1733%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1600%
30−35
+1600%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−2450%
50−55
+2450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−186%
40−45
+186%
Valorant 6−7
−1983%
120−130
+1983%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 70−75
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1000%
21−24
+1000%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1050%
21−24
+1050%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%
Resident Evil 4 Remake 50−55
+0%
50−55
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%
Grand Theft Auto V 80−85
+0%
80−85
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 35−40
+0%
35−40
+0%
Metro Exodus 27−30
+0%
27−30
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 82
+0%
82
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 20−22
+0%
20−22
+0%
Metro Exodus 18−20
+0%
18−20
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+0%
30−35
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+0%
41
+0%
Counter-Strike 2 20−22
+0%
20−22
+0%
Cyberpunk 2077 9−10
+0%
9−10
+0%
Far Cry 5 24−27
+0%
24−27
+0%
Forza Horizon 4 35−40
+0%
35−40
+0%

นี่คือวิธีที่ R5 M320 และ RX 5600M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600M เร็วกว่า 2025% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5600M เร็วกว่า 1833% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5600M เร็วกว่า 3100% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 5600M เร็วกว่า 11300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600M เหนือกว่าใน 42การทดสอบ (72%)
  • เสมอกันใน 16การทดสอบ (28%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.14 21.23
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 7 กรกฎาคม 2020
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 6 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

RX 5600M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1762% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 5600M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 M320 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.4 52 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 M320 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 251 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R5 M320 หรือ Radeon RX 5600M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่