Radeon RX 6750 GRE 12 GB vs R5 M240

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R5 M240 กับ Radeon RX 6750 GRE 12 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R5 M240
2014
0 เอ็มบี Not Listed
1.17

6750 GRE 12 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 M240 อย่างมหาศาลถึง 4024% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ110976
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล86.45
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล14.86
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUJetNavi 22
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$334

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3202560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz2321 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2581 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์690 million17,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.60413.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6592 TFLOPS13.21 TFLOPS
ROPs864
TMUs20160
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล40
L0 Cacheไม่มีข้อมูล640 เคบี
L1 Cache80 เคบี512 เคบี
L2 Cache128 เคบี3 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล96 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสNot Listedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin + 1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำNot ListedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุด0 เอ็มบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำNot Listed192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
14.4 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
Eyefinity+-
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.44.6
OpenCLNot Listed2.1
Vulkan-1.3
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R5 M240 1.17
RX 6750 GRE 12 GB 48.25
+4024%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R5 M240 488
ตัวอย่าง: 25
RX 6750 GRE 12 GB 20155
+4030%
ตัวอย่าง: 26

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14
−3829%
550−600
+3829%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล0.61

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−3900%
120−130
+3900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Cyberpunk 2077 3−4
−3900%
120−130
+3900%
Far Cry 5 2−3
−3900%
80−85
+3900%
Fortnite 3−4
−3900%
120−130
+3900%
Forza Horizon 4 7−8
−3900%
280−290
+3900%
Forza Horizon 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−3789%
350−400
+3789%
Valorant 30−35
−3991%
1350−1400
+3991%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−4007%
1150−1200
+4007%
Cyberpunk 2077 3−4
−3900%
120−130
+3900%
Dota 2 16−18
−3963%
650−700
+3963%
Far Cry 5 2−3
−3900%
80−85
+3900%
Fortnite 3−4
−3900%
120−130
+3900%
Forza Horizon 4 7−8
−3900%
280−290
+3900%
Forza Horizon 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Metro Exodus 2−3
−3900%
80−85
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−3789%
350−400
+3789%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−3900%
240−250
+3900%
Valorant 30−35
−3991%
1350−1400
+3991%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Cyberpunk 2077 3−4
−3900%
120−130
+3900%
Dota 2 16−18
−3963%
650−700
+3963%
Far Cry 5 2−3
−3900%
80−85
+3900%
Forza Horizon 4 7−8
−3900%
280−290
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−3789%
350−400
+3789%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−3900%
240−250
+3900%
Valorant 30−35
−3991%
1350−1400
+3991%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−3900%
120−130
+3900%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−3900%
160−170
+3900%
Counter-Strike: Global Offensive 8−9
−3650%
300−310
+3650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−3650%
450−500
+3650%
Valorant 2−3
−3900%
80−85
+3900%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Forza Horizon 4 3−4
−3900%
120−130
+3900%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−3900%
80−85
+3900%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−3900%
80−85
+3900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−3829%
550−600
+3829%
Valorant 6−7
−3900%
240−250
+3900%

4K
Ultra

Dota 2 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−3900%
80−85
+3900%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−3900%
80−85
+3900%

นี่คือวิธีที่ R5 M240 และ RX 6750 GRE 12 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6750 GRE 12 GB เร็วกว่า 3829% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.17 48.25
ความใหม่ล่าสุด 18 กันยายน 2014 17 ตุลาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 7 nm

RX 6750 GRE 12 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4024% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 300%

Radeon RX 6750 GRE 12 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 M240 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R5 M240 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE 12 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 57 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 M240 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 240 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6750 GRE 12 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R5 M240 หรือ Radeon RX 6750 GRE 12 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่