Radeon RX 7600 XT vs R4 (Beema)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R4 (Beema) กับ Radeon RX 7600 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R4 (Beema)
2014
0.95

7600 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า R4 (Beema) อย่างมหาศาลถึง 4254% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1172107
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก62
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล75.26
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล16.76
สถาปัตยกรรมGCN 1.1 (2014)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUBeemaNavi 33
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย29 เมษายน 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)8 มกราคม 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$329

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1282048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก800 MHz1980 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2755 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล13,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล190 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล352.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล22.57 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล204 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.1
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (FL 12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.8
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R4 (Beema) 0.95
RX 7600 XT 41.36
+4254%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R4 (Beema) 399
RX 7600 XT 17297
+4235%
ตัวอย่าง: 2043

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD8
−3650%
300−350
+3650%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล1.10

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−4150%
85−90
+4150%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−4150%
85−90
+4150%
Far Cry 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Fortnite 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Forza Horizon 4 6−7
−4233%
260−270
+4233%
Forza Horizon 5 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−3789%
350−400
+3789%
Valorant 30−35
−4094%
1300−1350
+4094%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 22
−4218%
950−1000
+4218%
Cyberpunk 2077 2−3
−4150%
85−90
+4150%
Dota 2 14−16
−4186%
600−650
+4186%
Far Cry 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Fortnite 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Forza Horizon 4 6−7
−4233%
260−270
+4233%
Forza Horizon 5 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−3900%
40−45
+3900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−3789%
350−400
+3789%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−4233%
260−270
+4233%
Valorant 30−35
−4094%
1300−1350
+4094%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−4150%
85−90
+4150%
Dota 2 14−16
−4186%
600−650
+4186%
Far Cry 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Forza Horizon 4 6−7
−4233%
260−270
+4233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−3789%
350−400
+3789%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−4233%
260−270
+4233%
Valorant 30−35
−4094%
1300−1350
+4094%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−3900%
40−45
+3900%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−4150%
170−180
+4150%
Counter-Strike: Global Offensive 6−7
−4233%
260−270
+4233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−3900%
400−450
+3900%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Far Cry 5 1−2
−3900%
40−45
+3900%
Forza Horizon 4 3−4
−4233%
130−140
+4233%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−4150%
85−90
+4150%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−3900%
40−45
+3900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−4186%
600−650
+4186%
Valorant 5−6
−4100%
210−220
+4100%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4150%
85−90
+4150%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−4150%
85−90
+4150%

นี่คือวิธีที่ R4 (Beema) และ RX 7600 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7600 XT เร็วกว่า 3650% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.95 41.36
ความใหม่ล่าสุด 29 เมษายน 2014 8 มกราคม 2024
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 6 nm

RX 7600 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4254% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Radeon RX 7600 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R4 (Beema) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R4 (Beema) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7600 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.1 79 โหวต

ให้คะแนน Radeon R4 (Beema) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 1624 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7600 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R4 (Beema) หรือ Radeon RX 7600 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่