Radeon HD 6670 vs Pro 560X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 560X กับ Radeon HD 6670 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 560X
2018
4 จีบี GDDR5,75 Watt
8.79
+402%

Pro 560X มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6670 อย่างมหาศาลถึง 402% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ535978
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.022.04
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUPolaris 21Turks
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย16 กรกฎาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)19 เมษายน 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$99

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1024480
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1004 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล800 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million716 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt66 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์64.2619.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.056 TFLOPS0.768 TFLOPS
ROPs168
TMUs6424
L1 Cache256 เคบี48 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 2.0 x16
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล168 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1270 MHz1050 MHz
81.28 จีบี/s64 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 1x VGA
Eyefinity-+
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์6.45.0
OpenGL4.64.4
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.131-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 560X 8.79
+402%
HD 6670 1.75

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 560X 3677
+404%
ตัวอย่าง: 2
HD 6670 730
ตัวอย่าง: 5474

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Pro 560X 5699
+404%
HD 6670 1130

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD41
+413%
8−9
−413%
1440p43
+438%
8−9
−438%
4K17
+467%
3−4
−467%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล12.38
1440pไม่มีข้อมูล12.38
4Kไม่มีข้อมูล33.00

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
+422%
9−10
−422%
Cyberpunk 2077 18−20
+500%
3−4
−500%
Resident Evil 4 Remake 16−18
+467%
3−4
−467%

Full HD
Medium

Battlefield 5 43
+438%
8−9
−438%
Counter-Strike 2 45−50
+422%
9−10
−422%
Cyberpunk 2077 18−20
+500%
3−4
−500%
Far Cry 5 37
+429%
7−8
−429%
Fortnite 66
+450%
12−14
−450%
Forza Horizon 4 53
+430%
10−11
−430%
Forza Horizon 5 27−30
+440%
5−6
−440%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+433%
6−7
−433%
Valorant 85−90
+450%
16−18
−450%

Full HD
High

Battlefield 5 36
+414%
7−8
−414%
Counter-Strike 2 45−50
+422%
9−10
−422%
Counter-Strike: Global Offensive 86
+438%
16−18
−438%
Cyberpunk 2077 18−20
+500%
3−4
−500%
Dota 2 71
+407%
14−16
−407%
Far Cry 5 33
+450%
6−7
−450%
Fortnite 40
+471%
7−8
−471%
Forza Horizon 4 50
+456%
9−10
−456%
Forza Horizon 5 27−30
+440%
5−6
−440%
Grand Theft Auto V 33
+450%
6−7
−450%
Metro Exodus 19
+533%
3−4
−533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40
+471%
7−8
−471%
The Witcher 3: Wild Hunt 34
+467%
6−7
−467%
Valorant 85−90
+450%
16−18
−450%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 33
+450%
6−7
−450%
Cyberpunk 2077 18−20
+500%
3−4
−500%
Dota 2 69
+475%
12−14
−475%
Far Cry 5 31
+417%
6−7
−417%
Forza Horizon 4 36
+414%
7−8
−414%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+433%
6−7
−433%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+567%
3−4
−567%
Valorant 26
+420%
5−6
−420%

Full HD
Epic

Fortnite 32
+433%
6−7
−433%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
+467%
3−4
−467%
Counter-Strike: Global Offensive 57
+470%
10−11
−470%
Grand Theft Auto V 10−12
+450%
2−3
−450%
Metro Exodus 11
+450%
2−3
−450%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+422%
9−10
−422%
Valorant 95−100
+450%
18−20
−450%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+425%
4−5
−425%
Cyberpunk 2077 7−8
+600%
1−2
−600%
Far Cry 5 18−20
+533%
3−4
−533%
Forza Horizon 4 21−24
+425%
4−5
−425%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+500%
2−3
−500%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
+533%
3−4
−533%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 30
+500%
5−6
−500%
Grand Theft Auto V 13
+550%
2−3
−550%
Metro Exodus 7
+600%
1−2
−600%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
+800%
1−2
−800%
Valorant 45−50
+411%
9−10
−411%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−11
+900%
1−2
−900%
Counter-Strike 2 3−4 0−1
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 30−35
+450%
6−7
−450%
Far Cry 5 10
+900%
1−2
−900%
Forza Horizon 4 14−16
+650%
2−3
−650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+700%
1−2
−700%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+800%
1−2
−800%

นี่คือวิธีที่ Pro 560X และ HD 6670 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 560X เร็วกว่า 413% ในความละเอียด 1080p
  • Pro 560X เร็วกว่า 438% ในความละเอียด 1440p
  • Pro 560X เร็วกว่า 467% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.79 1.75
ความใหม่ล่าสุด 16 กรกฎาคม 2018 19 เมษายน 2011
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 66 วัตต์

Pro 560X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 402% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

ในทางกลับกัน HD 6670 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 14%

Radeon Pro 560X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6670 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 560X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon HD 6670 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 208 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 560X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 1033 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6670 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 560X หรือ Radeon HD 6670 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่