Radeon RX 5300 vs Pro 5600M
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 5600M กับ Radeon RX 5300 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
Pro 5600M มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 5300 อย่างมาก 22% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 289 | 338 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | 34.19 | 14.01 |
| สถาปัตยกรรม | RDNA 1.0 (2019−2020) | RDNA 1.0 (2019−2020) |
| ชื่อรหัส GPU | Navi 12 | Navi 14 |
| ประเภทตลาด | เวิร์กสเตชันแบบพกพา | เดสก์ท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 15 มิถุนายน 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว) | 28 พฤษภาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว) |
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 2560 | 1408 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 1000 MHz | 1327 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | 1030 MHz | 1645 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | ไม่มีข้อมูล | 6,400 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 7 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 50 Watt | 100 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 164.8 | 144.8 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 5.274 TFLOPS | 4.632 TFLOPS |
| ROPs | 64 | 32 |
| TMUs | 160 | 88 |
| L2 Cache | 4 เอ็มบี | 1536 เคบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| ขนาดแล็ปท็อป | medium sized | ไม่มีข้อมูล |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 4.0 x16 | PCIe 4.0 x8 |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 180 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | None | 1x 6-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | HBM2 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 3 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 2048 Bit | 96 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 770 MHz | 1750 MHz |
| 394.2 จีบี/s | 168.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | + | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | 1x HDMI, 3x DisplayPort |
| HDMI | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 12 (12_1) | 12 (12_1) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 6.5 | 6.5 |
| OpenGL | 4.6 | 4.6 |
| OpenCL | 2.0 | 2.0 |
| Vulkan | 1.2 | 1.2.131 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Counter-Strike 2 | 120−130
+28%
|
100−105
−28%
|
| Cyberpunk 2077 | 45−50
+22.5%
|
40−45
−22.5%
|
| Resident Evil 4 Remake | 50−55
+32.5%
|
40−45
−32.5%
|
Full HD
Medium
| Battlefield 5 | 90−95
+30%
|
70−75
−30%
|
| Counter-Strike 2 | 120−130
+28%
|
100−105
−28%
|
| Cyberpunk 2077 | 45−50
+22.5%
|
40−45
−22.5%
|
| Far Cry 5 | 70−75
+23.3%
|
60−65
−23.3%
|
| Fortnite | 110−120
+26.7%
|
90−95
−26.7%
|
| Forza Horizon 4 | 90−95
+28.6%
|
70−75
−28.6%
|
| Forza Horizon 5 | 70−75
+29.1%
|
55−60
−29.1%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 85−90
+25.7%
|
70−75
−25.7%
|
| Valorant | 160−170
+23.1%
|
130−140
−23.1%
|
Full HD
High
| Battlefield 5 | 90−95
+30%
|
70−75
−30%
|
| Counter-Strike 2 | 120−130
+28%
|
100−105
−28%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 250−260
+25.5%
|
200−210
−25.5%
|
| Cyberpunk 2077 | 45−50
+22.5%
|
40−45
−22.5%
|
| Dota 2 | 110−120
+25.3%
|
95−100
−25.3%
|
| Far Cry 5 | 70−75
+23.3%
|
60−65
−23.3%
|
| Fortnite | 110−120
+26.7%
|
90−95
−26.7%
|
| Forza Horizon 4 | 90−95
+28.6%
|
70−75
−28.6%
|
| Forza Horizon 5 | 70−75
+29.1%
|
55−60
−29.1%
|
| Grand Theft Auto V | 80−85
+27.7%
|
65−70
−27.7%
|
| Metro Exodus | 50−55
+25%
|
40−45
−25%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 85−90
+25.7%
|
70−75
−25.7%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 65−70
+32%
|
50−55
−32%
|
| Valorant | 160−170
+23.1%
|
130−140
−23.1%
|
Full HD
Ultra
| Battlefield 5 | 90−95
+30%
|
70−75
−30%
|
| Cyberpunk 2077 | 45−50
+22.5%
|
40−45
−22.5%
|
| Dota 2 | 110−120
+25.3%
|
95−100
−25.3%
|
| Far Cry 5 | 70−75
+23.3%
|
60−65
−23.3%
|
| Forza Horizon 4 | 90−95
+28.6%
|
70−75
−28.6%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 85−90
+25.7%
|
70−75
−25.7%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 65−70
+32%
|
50−55
−32%
|
| Valorant | 160−170
+23.1%
|
130−140
−23.1%
|
Full HD
Epic
| Fortnite | 110−120
+26.7%
|
90−95
−26.7%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 45−50
+37.1%
|
35−40
−37.1%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 160−170
+24.6%
|
130−140
−24.6%
|
| Grand Theft Auto V | 40−45
+36.7%
|
30−33
−36.7%
|
| Metro Exodus | 30−33
+25%
|
24−27
−25%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 170−180
+24.3%
|
140−150
−24.3%
|
| Valorant | 190−200
+23.1%
|
160−170
−23.1%
|
1440p
Ultra
| Battlefield 5 | 60−65
+28%
|
50−55
−28%
|
| Cyberpunk 2077 | 21−24
+22.2%
|
18−20
−22.2%
|
| Far Cry 5 | 50−55
+27.5%
|
40−45
−27.5%
|
| Forza Horizon 4 | 55−60
+28.9%
|
45−50
−28.9%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 35−40
+33.3%
|
27−30
−33.3%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 50−55
+35%
|
40−45
−35%
|
4K
High
| Counter-Strike 2 | 21−24
+22.2%
|
18−20
−22.2%
|
| Grand Theft Auto V | 40−45
+40%
|
30−33
−40%
|
| Metro Exodus | 18−20
+35.7%
|
14−16
−35.7%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 30−35
+25.9%
|
27−30
−25.9%
|
| Valorant | 130−140
+32%
|
100−105
−32%
|
4K
Ultra
| Battlefield 5 | 35−40
+29.6%
|
27−30
−29.6%
|
| Counter-Strike 2 | 21−24
+22.2%
|
18−20
−22.2%
|
| Cyberpunk 2077 | 9−10
+28.6%
|
7−8
−28.6%
|
| Dota 2 | 75−80
+25%
|
60−65
−25%
|
| Far Cry 5 | 24−27
+23.8%
|
21−24
−23.8%
|
| Forza Horizon 4 | 40−45
+33.3%
|
30−33
−33.3%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 24−27
+33.3%
|
18−20
−33.3%
|
4K
Epic
| Fortnite | 24−27
+33.3%
|
18−20
−33.3%
|
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 22.20 | 18.19 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 8 จีบี | 3 จีบี |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 50 วัตต์ | 100 วัตต์ |
Pro 5600M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 22% และและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 100%
Radeon Pro 5600M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 5300 ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon Pro 5600M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 5300 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป
