Radeon R5 230 vs Pro 555

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 555 กับ Radeon R5 230 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 555
2017
2 จีบี GDDR5,75 Watt
7.51
+1465%

Pro 555 มีประสิทธิภาพดีกว่า R5 230 อย่างมหาศาลถึง 1465% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ5791304
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.711.95
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)TeraScale 2 (2009−2015)
ชื่อรหัส GPUPolaris 21Caicos
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย5 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)3 เมษายน 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA768160
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million370 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)75 Watt19 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์40.805.000
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.306 TFLOPS0.2 TFLOPS
ROPs164
TMUs488
L1 Cache192 เคบี16 เคบี
L2 Cache1024 เคบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 1.0 x4
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล168 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneN/A

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1275 MHzไม่มีข้อมูล
81.6 จีบี/s10.67 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 1x VGA
Eyefinity-+
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
FreeSync+-
​PowerPlayไม่มีข้อมูล+
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)DirectX® 11
รุ่นเชดเดอร์6.45.0
OpenGL4.64.4
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.131-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 555 7.51
+1465%
R5 230 0.48

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 555 3140
+1462%
ตัวอย่าง: 2
R5 230 201
ตัวอย่าง: 7

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD32
+1500%
2−3
−1500%
4K130−1

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 35−40
+1850%
2−3
−1850%
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Resident Evil 4 Remake 14−16 0−1

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+1550%
2−3
−1550%
Counter-Strike 2 35−40
+1850%
2−3
−1850%
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Far Cry 5 26
+2500%
1−2
−2500%
Fortnite 82
+1540%
5−6
−1540%
Forza Horizon 4 31
+3000%
1−2
−3000%
Forza Horizon 5 21−24
+2200%
1−2
−2200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24
+2300%
1−2
−2300%
Valorant 80−85
+1500%
5−6
−1500%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+1550%
2−3
−1550%
Counter-Strike 2 35−40
+1850%
2−3
−1850%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+1629%
7−8
−1629%
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Dota 2 55−60
+1833%
3−4
−1833%
Far Cry 5 24
+2300%
1−2
−2300%
Fortnite 29
+2800%
1−2
−2800%
Forza Horizon 4 26
+2500%
1−2
−2500%
Forza Horizon 5 21−24
+2200%
1−2
−2200%
Grand Theft Auto V 29
+2800%
1−2
−2800%
Metro Exodus 14−16 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21
+2000%
1−2
−2000%
The Witcher 3: Wild Hunt 23
+2200%
1−2
−2200%
Valorant 80−85
+1500%
5−6
−1500%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+1550%
2−3
−1550%
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Dota 2 57
+1800%
3−4
−1800%
Far Cry 5 22
+2100%
1−2
−2100%
Forza Horizon 4 18
+1700%
1−2
−1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 13 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 14 0−1
Valorant 80−85
+1500%
5−6
−1500%

Full HD
Epic

Fortnite 23
+2200%
1−2
−2200%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+1833%
3−4
−1833%
Grand Theft Auto V 9−10 0−1
Metro Exodus 8−9 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+2000%
2−3
−2000%
Valorant 85−90
+1600%
5−6
−1600%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+1500%
1−2
−1500%
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Far Cry 5 16−18
+1500%
1−2
−1500%
Forza Horizon 4 18−20
+1700%
1−2
−1700%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12 0−1

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+1500%
1−2
−1500%

4K
High

Counter-Strike 2 1−2 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+1700%
1−2
−1700%
Metro Exodus 3−4 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8 0−1
Valorant 35−40
+1850%
2−3
−1850%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9 0−1
Counter-Strike 2 1−2 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 27−30
+2700%
1−2
−2700%
Far Cry 5 7−8 0−1
Forza Horizon 4 12−14 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8 0−1

4K
Epic

Fortnite 7−8 0−1

นี่คือวิธีที่ Pro 555 และ R5 230 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 555 เร็วกว่า 1500% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.51 0.48
ความใหม่ล่าสุด 5 มิถุนายน 2017 3 เมษายน 2014
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 75 วัตต์ 19 วัตต์

Pro 555 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1465% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

ในทางกลับกัน R5 230 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 295%

Radeon Pro 555 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R5 230 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 555 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon R5 230 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 100 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 555 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 276 โหวต

ให้คะแนน Radeon R5 230 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 555 หรือ Radeon R5 230 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่