Radeon R9 M390 vs Pro 460

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 460 กับ Radeon R9 M390 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 460
2016
4 จีบี GDDR5,35 Watt
8.25

R9 M390 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro 460 เล็กน้อย 9% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ554527
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.15ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)GCN (2012−2015)
ชื่อรหัส GPUBaffinPitcairn
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 ตุลาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)9 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10241024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา907 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million5000 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์58.05ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.858 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs16ไม่มีข้อมูล
TMUs64ไม่มีข้อมูล
L1 Cache256 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargelarge
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8ไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1270 MHzไม่มีข้อมูล
81.28 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล
Eyefinity-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync++
HD3D-+
PowerTune-+
DualGraphics-+
ZeroCore-+
กราฟิกแบบสลับได้-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.64.4
OpenCL2.0Not Listed
Vulkan1.2.131-
Mantle-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 460 8.25
R9 M390 9.00
+9.1%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Pro 460 6749
R9 M390 6819
+1%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD41
−4.9%
43
+4.9%
4K18−20
−11.1%
20
+11.1%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
−9.1%
45−50
+9.1%
Cyberpunk 2077 16−18
−11.8%
18−20
+11.8%
Resident Evil 4 Remake 14−16
−13.3%
16−18
+13.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
−8.1%
40−45
+8.1%
Counter-Strike 2 40−45
−9.1%
45−50
+9.1%
Cyberpunk 2077 16−18
−11.8%
18−20
+11.8%
Far Cry 5 27−30
−7.4%
27−30
+7.4%
Fortnite 50−55
−7.8%
55−60
+7.8%
Forza Horizon 4 35−40
−8.1%
40−45
+8.1%
Forza Horizon 5 24−27
−12%
27−30
+12%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−10%
30−35
+10%
Valorant 80−85
−6%
85−90
+6%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
−8.1%
40−45
+8.1%
Counter-Strike 2 40−45
−9.1%
45−50
+9.1%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
−6.9%
130−140
+6.9%
Cyberpunk 2077 16−18
−11.8%
18−20
+11.8%
Dota 2 60−65
−6.3%
65−70
+6.3%
Far Cry 5 27−30
−7.4%
27−30
+7.4%
Fortnite 50−55
−7.8%
55−60
+7.8%
Forza Horizon 4 35−40
−8.1%
40−45
+8.1%
Forza Horizon 5 24−27
−12%
27−30
+12%
Grand Theft Auto V 30−35
−9.7%
34
+9.7%
Metro Exodus 16−18
−5.9%
18−20
+5.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−10%
30−35
+10%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
−6.9%
31
+6.9%
Valorant 80−85
−6%
85−90
+6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
−8.1%
40−45
+8.1%
Cyberpunk 2077 16−18
−11.8%
18−20
+11.8%
Dota 2 60−65
−6.3%
65−70
+6.3%
Far Cry 5 27−30
−7.4%
27−30
+7.4%
Forza Horizon 4 35−40
−8.1%
40−45
+8.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−33
−10%
30−35
+10%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
−5.9%
18
+5.9%
Valorant 80−85
−6%
85−90
+6%

Full HD
Epic

Fortnite 50−55
−7.8%
55−60
+7.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−6.3%
16−18
+6.3%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−7.8%
65−70
+7.8%
Grand Theft Auto V 10−11
−20%
12−14
+20%
Metro Exodus 9−10
−11.1%
10−11
+11.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−6.7%
45−50
+6.7%
Valorant 90−95
−8.6%
100−110
+8.6%

1440p
Ultra

Battlefield 5 18−20
−15.8%
21−24
+15.8%
Cyberpunk 2077 7−8
+0%
7−8
+0%
Far Cry 5 16−18
−11.8%
18−20
+11.8%
Forza Horizon 4 20−22
−10%
21−24
+10%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−8.3%
12−14
+8.3%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
−11.8%
18−20
+11.8%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
−50%
3−4
+50%
Grand Theft Auto V 18−20
−5.3%
20−22
+5.3%
Metro Exodus 4−5
−25%
5−6
+25%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−50%
12
+50%
Valorant 40−45
−9.3%
45−50
+9.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 9−10
−22.2%
10−12
+22.2%
Counter-Strike 2 2−3
−50%
3−4
+50%
Cyberpunk 2077 2−3
−50%
3−4
+50%
Dota 2 30−35
−6.5%
30−35
+6.5%
Far Cry 5 8−9
−12.5%
9−10
+12.5%
Forza Horizon 4 14−16
−7.1%
14−16
+7.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−12.5%
9−10
+12.5%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−12.5%
9−10
+12.5%

นี่คือวิธีที่ Pro 460 และ R9 M390 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M390 เร็วกว่า 5% ในความละเอียด 1080p
  • R9 M390 เร็วกว่า 11% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 4K และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ R9 M390 เร็วกว่า 50%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • R9 M390 เหนือกว่าใน 59การทดสอบ (98%)
  • เสมอกันใน 1การทดสอบ (2%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.25 9.00
ความใหม่ล่าสุด 30 ตุลาคม 2016 9 มิถุนายน 2015
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm

Pro 460 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

ในทางกลับกัน R9 M390 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 9%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Radeon Pro 460 และ Radeon R9 M390 ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า Radeon Pro 460 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon R9 M390 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพาเช่นกัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 36 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 460 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.4 14 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M390 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 460 หรือ Radeon R9 M390 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่