Radeon R7 250X vs Pro 455

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon Pro 455 กับ Radeon R7 250X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Pro 455
2016
2 จีบี GDDR5,35 Watt
7.44
+37.3%

Pro 455 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 250X อย่างมหาศาล 37% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ583662
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.63
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.375.22
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUBaffinCape Verde
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
การออกแบบไม่มีข้อมูลreference
วันที่วางจำหน่าย30 ตุลาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)13 กุมภาพันธ์ 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$99

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA768640
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก855 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million1,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt80 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์41.0438.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.313 TFLOPS1.216 TFLOPS
ROPs1616
TMUs4840
L1 Cache192 เคบี160 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล210 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1 x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1270 MHz1625 MHz
81.28 จีบี/s96 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 2x mini-DisplayPort
Eyefinity-+
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire-+
FreeSync++
เสียง DDMAไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)DirectX® 12
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.6
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.131-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Pro 455 7.44
+37.3%
R7 250X 5.42

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Pro 455 3112
+37.2%
ตัวอย่าง: 2
R7 250X 2268
ตัวอย่าง: 2

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Pro 455 3759
+31.4%
R7 250X 2860

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
+45.8%
24−27
−45.8%
4K22
+37.5%
16−18
−37.5%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.13
4Kไม่มีข้อมูล6.19

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 35−40
+40.7%
27−30
−40.7%
Cyberpunk 2077 14−16
+50%
10−11
−50%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+40%
10−11
−40%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+37.5%
24−27
−37.5%
Counter-Strike 2 35−40
+40.7%
27−30
−40.7%
Cyberpunk 2077 14−16
+50%
10−11
−50%
Far Cry 5 24−27
+50%
16−18
−50%
Fortnite 45−50
+53.3%
30−33
−53.3%
Forza Horizon 4 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%
Forza Horizon 5 21−24
+37.5%
16−18
−37.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+50%
18−20
−50%
Valorant 75−80
+43.6%
55−60
−43.6%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+37.5%
24−27
−37.5%
Counter-Strike 2 35−40
+40.7%
27−30
−40.7%
Counter-Strike: Global Offensive 145
+45%
100−105
−45%
Cyberpunk 2077 14−16
+50%
10−11
−50%
Dota 2 67
+48.9%
45−50
−48.9%
Far Cry 5 24−27
+50%
16−18
−50%
Fortnite 45−50
+53.3%
30−33
−53.3%
Forza Horizon 4 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%
Forza Horizon 5 21−24
+37.5%
16−18
−37.5%
Grand Theft Auto V 24
+50%
16−18
−50%
Metro Exodus 14−16
+50%
10−11
−50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+50%
18−20
−50%
The Witcher 3: Wild Hunt 25
+38.9%
18−20
−38.9%
Valorant 75−80
+43.6%
55−60
−43.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+37.5%
24−27
−37.5%
Cyberpunk 2077 14−16
+50%
10−11
−50%
Dota 2 62
+37.8%
45−50
−37.8%
Far Cry 5 24−27
+50%
16−18
−50%
Forza Horizon 4 30−35
+41.7%
24−27
−41.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+50%
18−20
−50%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
+40%
10−11
−40%
Valorant 75−80
+43.6%
55−60
−43.6%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+53.3%
30−33
−53.3%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+40%
10−11
−40%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
+45%
40−45
−45%
Grand Theft Auto V 9−10
+50%
6−7
−50%
Metro Exodus 7−8
+40%
5−6
−40%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+40%
30−33
−40%
Valorant 80−85
+40%
60−65
−40%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+60%
10−11
−60%
Cyberpunk 2077 6−7
+50%
4−5
−50%
Far Cry 5 14−16
+50%
10−11
−50%
Forza Horizon 4 18−20
+50%
12−14
−50%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
+42.9%
7−8
−42.9%

1440p
Epic

Fortnite 14−16
+50%
10−11
−50%

4K
High

Counter-Strike 2 1−2 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+50%
12−14
−50%
Metro Exodus 3−4
+50%
2−3
−50%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
+40%
5−6
−40%
Valorant 35−40
+44.4%
27−30
−44.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 7−8
+40%
5−6
−40%
Counter-Strike 2 1−2 0−1
Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
−100%
Dota 2 23
+43.8%
16−18
−43.8%
Far Cry 5 7−8
+40%
5−6
−40%
Forza Horizon 4 12−14
+50%
8−9
−50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
+40%
5−6
−40%

4K
Epic

Fortnite 7−8
+40%
5−6
−40%

นี่คือวิธีที่ Pro 455 และ R7 250X แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro 455 เร็วกว่า 46% ในความละเอียด 1080p
  • Pro 455 เร็วกว่า 38% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.44 5.42
ความใหม่ล่าสุด 30 ตุลาคม 2016 13 กุมภาพันธ์ 2014
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 80 วัตต์

Pro 455 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 37% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 129%

Radeon Pro 455 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 250X ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon Pro 455 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon R7 250X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 18 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro 455 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 180 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 250X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon Pro 455 หรือ Radeon R7 250X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่