Radeon RX 9070 GRE vs HD 8850M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8850M กับ Radeon RX 9070 GRE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 8850M
2013
2 จีบี DDR3
2.33

9070 GRE มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8850M อย่างมหาศาลถึง 2406% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ90145
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล62.68
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล20.44
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUVenusNavi 48
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 เมษายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)8 พฤษภาคม 2025 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$549

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6403072
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก575 MHz1420 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา625 MHz2790 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million53,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล220 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์25.00535.7
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8 TFLOPS34.28 TFLOPS
ROPs1696
TMUs40192
Tensor Coresไม่มีข้อมูล96
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล48
L0 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L1 Cache160 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบี8 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz2250 MHz
32 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 3x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.2
Vulkan1.2.1311.3
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 8850M 2.33
RX 9070 GRE 58.39
+2406%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 8850M 973
ตัวอย่าง: 14
RX 9070 GRE 24025
+2369%
ตัวอย่าง: 8

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD25
−2300%
600−650
+2300%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล0.92

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Cyberpunk 2077 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−2400%
50−55
+2400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−2329%
170−180
+2329%
Counter-Strike 2 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Cyberpunk 2077 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Far Cry 5 6−7
−2400%
150−160
+2400%
Fortnite 10−12
−2355%
270−280
+2355%
Forza Horizon 4 12−14
−2400%
300−310
+2400%
Forza Horizon 5 5−6
−2300%
120−130
+2300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−2400%
300−310
+2400%
Valorant 40−45
−2400%
1050−1100
+2400%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−2329%
170−180
+2329%
Counter-Strike 2 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Counter-Strike: Global Offensive 78
−2400%
1950−2000
+2400%
Cyberpunk 2077 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Dota 2 24−27
−2400%
600−650
+2400%
Far Cry 5 6−7
−2400%
150−160
+2400%
Fortnite 10−12
−2355%
270−280
+2355%
Forza Horizon 4 12−14
−2400%
300−310
+2400%
Forza Horizon 5 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Grand Theft Auto V 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Metro Exodus 4−5
−2400%
100−105
+2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−2400%
300−310
+2400%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−2344%
220−230
+2344%
Valorant 40−45
−2400%
1050−1100
+2400%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−2329%
170−180
+2329%
Cyberpunk 2077 5−6
−2300%
120−130
+2300%
Dota 2 24−27
−2400%
600−650
+2400%
Far Cry 5 6−7
−2400%
150−160
+2400%
Forza Horizon 4 12−14
−2400%
300−310
+2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−2400%
300−310
+2400%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−2344%
220−230
+2344%
Valorant 40−45
−2400%
1050−1100
+2400%

Full HD
Epic

Fortnite 10−12
−2355%
270−280
+2355%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−2400%
150−160
+2400%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−2253%
400−450
+2253%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−2400%
550−600
+2400%
Valorant 18−20
−2268%
450−500
+2268%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2300%
24−27
+2300%
Far Cry 5 4−5
−2400%
100−105
+2400%
Forza Horizon 4 6−7
−2400%
150−160
+2400%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−2400%
100−105
+2400%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−2400%
100−105
+2400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2233%
350−400
+2233%
Valorant 10−12
−2355%
270−280
+2355%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 6−7
−2400%
150−160
+2400%
Far Cry 5 1−2
−2300%
24−27
+2300%
Forza Horizon 4 1−2
−2300%
24−27
+2300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−2400%
75−80
+2400%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−2400%
75−80
+2400%

นี่คือวิธีที่ HD 8850M และ RX 9070 GRE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9070 GRE เร็วกว่า 2300% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.33 58.39
ความใหม่ล่าสุด 1 เมษายน 2013 8 พฤษภาคม 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm

RX 9070 GRE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2406% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon RX 9070 GRE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8850M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 8850M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9070 GRE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 41 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8850M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 104 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9070 GRE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8850M หรือ Radeon RX 9070 GRE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่