Radeon 550 vs HD 8690M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8690M กับ Radeon 550 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 8690M
2013
1 จีบี GDDR5
2.35

550 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8690M อย่างมหาศาลถึง 117% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ898677
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล4.37
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล7.84
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUSunLexa
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย1 มีนาคม 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)20 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA320512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก775 MHz1100 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา825 MHz1183 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์690 million2,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล50 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์16.5037.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.528 TFLOPS1.211 TFLOPS
ROPs816
TMUs2032
L1 Cache80 เคบี128 เคบี
L2 Cache128 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz1750 MHz
32 จีบี/s56 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI 2.0b, 1x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan1.2.1311.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 8690M 2.35
Radeon 550 5.09
+117%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 8690M 984
ตัวอย่าง: 9
Radeon 550 2119
+115%
ตัวอย่าง: 40

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD17
−106%
35−40
+106%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.26

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 6−7
−100%
12−14
+100%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−100%
4−5
+100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 7−8
−100%
14−16
+100%
Counter-Strike 2 6−7
−100%
12−14
+100%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Far Cry 5 6−7
−100%
12−14
+100%
Fortnite 12−14
−100%
24−27
+100%
Forza Horizon 4 12−14
−100%
24−27
+100%
Forza Horizon 5 5−6
−100%
10−11
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−100%
24−27
+100%
Valorant 40−45
−114%
90−95
+114%

Full HD
High

Battlefield 5 7−8
−100%
14−16
+100%
Counter-Strike 2 6−7
−100%
12−14
+100%
Counter-Strike: Global Offensive 45−50
−113%
100−105
+113%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Dota 2 24−27
−100%
50−55
+100%
Far Cry 5 6−7
−100%
12−14
+100%
Fortnite 12−14
−100%
24−27
+100%
Forza Horizon 4 12−14
−100%
24−27
+100%
Forza Horizon 5 5−6
−100%
10−11
+100%
Grand Theft Auto V 5−6
−100%
10−11
+100%
Metro Exodus 4−5
−100%
8−9
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−100%
24−27
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−100%
18−20
+100%
Valorant 40−45
−114%
90−95
+114%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 7−8
−100%
14−16
+100%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Dota 2 24−27
−100%
50−55
+100%
Far Cry 5 6−7
−100%
12−14
+100%
Forza Horizon 4 12−14
−100%
24−27
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−100%
24−27
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−100%
18−20
+100%
Valorant 40−45
−114%
90−95
+114%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−100%
24−27
+100%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−100%
12−14
+100%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−106%
35−40
+106%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−105%
45−50
+105%
Valorant 18−20
−111%
40−45
+111%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−100%
2−3
+100%
Far Cry 5 4−5
−100%
8−9
+100%
Forza Horizon 4 6−7
−100%
12−14
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−100%
8−9
+100%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−100%
8−9
+100%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−100%
30−33
+100%
Valorant 12−14
−100%
24−27
+100%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 6−7
−100%
12−14
+100%
Far Cry 5 1−2
−100%
2−3
+100%
Forza Horizon 4 1−2
−100%
2−3
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−100%
6−7
+100%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−100%
6−7
+100%

นี่คือวิธีที่ HD 8690M และ Radeon 550 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon 550 เร็วกว่า 106% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.35 5.09
ความใหม่ล่าสุด 1 มีนาคม 2013 20 เมษายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 14 nm

Radeon 550 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 117% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon 550 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8690M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 8690M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon 550 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 100 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8690M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 37 โหวต

ให้คะแนน Radeon 550 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8690M หรือ Radeon 550 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่