Radeon RX 5600M vs HD 8650G

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8650G และ Radeon RX 5600M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD 8650G
2013
35 Watt
1.19

5600M มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8650G อย่างมหาศาลถึง 1684% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1101299
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.6210.90
สถาปัตยกรรมTeraScale 3 (2010−2013)RDNA 1.0 (2019−2020)
ชื่อรหัส GPUDevastatorNavi 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)7 กรกฎาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3842304
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก533 MHz1035 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา720 MHz1265 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,303 million10,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต32 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.28182.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.553 TFLOPS5.829 TFLOPS
ROPs864
TMUs24144
L2 Cacheไม่มีข้อมูล3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedmedium sized
อินเทอร์เฟซIGPPCIe 4.0 x16
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1500 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.06.5
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.0
VulkanN/A1.2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 8650G 1.19
RX 5600M 21.23
+1684%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 8650G 498
ตัวอย่าง: 845
RX 5600M 8797
+1666%
ตัวอย่าง: 174

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD 8650G 1433
RX 5600M 24213
+1590%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

HD 8650G 4689
RX 5600M 18582
+296%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

HD 8650G 905
RX 5600M 17653
+1851%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

HD 8650G 6453
RX 5600M 72335
+1021%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD17
−400%
85
+400%
1440p21
−176%
58
+176%
4K9
−256%
32
+256%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−1467%
45−50
+1467%

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−11300%
114
+11300%
Cyberpunk 2077 3−4
−1467%
45−50
+1467%
Far Cry 5 2−3
−3450%
70−75
+3450%
Fortnite 3−4
−3567%
110−120
+3567%
Forza Horizon 4 7−8
−1143%
85−90
+1143%
Forza Horizon 5 1−2
−6700%
65−70
+6700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−833%
80−85
+833%
Valorant 30−35
−373%
150−160
+373%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−11100%
112
+11100%
Counter-Strike: Global Offensive 42
−486%
240−250
+486%
Cyberpunk 2077 3−4
−1467%
45−50
+1467%
Dota 2 17
−529%
107
+529%
Far Cry 5 2−3
−3450%
70−75
+3450%
Fortnite 3−4
−3567%
110−120
+3567%
Forza Horizon 4 7−8
−1143%
85−90
+1143%
Forza Horizon 5 1−2
−6700%
65−70
+6700%
Metro Exodus 2−3
−2850%
59
+2850%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−833%
80−85
+833%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−1386%
104
+1386%
Valorant 30−35
−373%
150−160
+373%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−10500%
106
+10500%
Cyberpunk 2077 3−4
−1467%
45−50
+1467%
Dota 2 16
−550%
104
+550%
Far Cry 5 2−3
−3900%
80
+3900%
Forza Horizon 4 7−8
−1143%
85−90
+1143%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−833%
80−85
+833%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−814%
64
+814%
Valorant 30−35
−248%
115
+248%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−3567%
110−120
+3567%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Counter-Strike: Global Offensive 8−9
−1838%
150−160
+1838%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1350%
170−180
+1350%
Valorant 2−3
−9500%
190−200
+9500%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 21−24
Far Cry 5 1−2
−4800%
45−50
+4800%
Forza Horizon 4 3−4
−1733%
55−60
+1733%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−1600%
30−35
+1600%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−2450%
50−55
+2450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−186%
40−45
+186%
Valorant 6−7
−1983%
120−130
+1983%

4K
Ultra

Dota 2 4
−1725%
70−75
+1725%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1000%
21−24
+1000%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1050%
21−24
+1050%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%
Resident Evil 4 Remake 50−55
+0%
50−55
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 120−130
+0%
120−130
+0%
Grand Theft Auto V 80−85
+0%
80−85
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 35−40
+0%
35−40
+0%
Metro Exodus 27−30
+0%
27−30
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 82
+0%
82
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 20−22
+0%
20−22
+0%
Metro Exodus 18−20
+0%
18−20
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+0%
30−35
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 41
+0%
41
+0%
Counter-Strike 2 20−22
+0%
20−22
+0%
Cyberpunk 2077 9−10
+0%
9−10
+0%
Far Cry 5 24−27
+0%
24−27
+0%
Forza Horizon 4 35−40
+0%
35−40
+0%

นี่คือวิธีที่ HD 8650G และ RX 5600M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600M เร็วกว่า 400% ในความละเอียด 1080p
  • RX 5600M เร็วกว่า 176% ในความละเอียด 1440p
  • RX 5600M เร็วกว่า 256% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 5600M เร็วกว่า 11300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 5600M เหนือกว่าใน 43การทดสอบ (73%)
  • เสมอกันใน 16การทดสอบ (27%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.19 21.23
ความใหม่ล่าสุด 23 พฤษภาคม 2013 7 กรกฎาคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 32 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 150 วัตต์

HD 8650G มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 329%

ในทางกลับกัน RX 5600M มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1684% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 357%

Radeon RX 5600M เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8650G ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 102 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8650G ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 251 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 5600M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8650G หรือ Radeon RX 5600M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่